[Xenforo cơ bản] Bài 5: Các thành phần chính trong trang quản trị Xenforo

tvt

Private
Được Like
96
Tiếp tục các bài viết hướng dẫn về cách xây dựng diễn đàn cơ bản bằng Xenforo. Hôm nay, mình sẽ giới thiệu tới các bạn những thành phần(chức năng) chính trong Xenforo 1.4.5 trong trang quản trị.
Đây là giao diện chính của trang quản trị:

Tạm thời mình chia làm 4 phần chính(theo như đánh số trên hình):
1. Header(phần đầu trang)

• Phần Header bao gồm những thông tin sau:
  • Link đến trang chủ Xenforo và phiên bản Xenforo của bạn đang sử dụng
  • Logo Xenforo và đăng nhập, đăng xuất trang quản trị (mình tạm gọi là Trang Admin)
  • Thanh menu bao gồm:
    • Home: trang chủ trang quản trị
    • Applications: quản lý nội dung diễn đàn
    • Users: quản lý thành viên và phân quyền
    • Appearance: quản lý giao diện trang ngoài(trang người dùng) diễn đàn.
    • Tools: các công cụ khác hỗ trợ về chống spam, báo lỗi,...
    • Link trang chủ(trang người dùng): nhấn vào bạn sẽ chuyến đến trang người dùng, đây là trang chính của diễn đàn, nơi các thành viên, khách sẽ tương tác.
    • Search: tìm kiếm nhanh các thành phần ở trang quản trị.
2. Menu Left ( Danh sách thành phần bên trái)
Options/ Setup
Notices
  • List Notices: danh sách các ghi chú, khi bạn kích hoạt nó lên, nó sẽ hiển thị các ghi chú trong tất cả các trang.
BB Code & Smilies
  • Custom BB Codes: tùy biến trình soạn thảo
  • BB Code Media Sites: link video, mã nhúng dành cho các định dạng video,mp3, flash,...
  • Smilies: biểu tượng mặt cười
Add-ons
  • List Add-ons: Danh sách các Add-on đã cài đặt
  • Install Add-on: Cài đặt thêm một Add-on nào đó
3. Main menu( Danh sách thành phần chính)
Đây là phần menu chính thường được người quản trị (gọi tắt là Admin) sử dụng nhiều nhất vì tính trực quan và nhanh chóng.
Nhìn vào biểu tượng, chắc chắn các bạn sẽ biết nó có chức năng gì rồi đúng không? Do đó, mình không cần phải giải thích gì thêm nhiều. Vì một số chức năng đã có ở phần Menu Left mà mình cũng đã giới thiệu sơ qua.
Chỉ lưu ý hai thành phần là :

• Languages: ngôn ngữ sử dụng cho diễn đàn (bạn có thể sử dụng rất nhiều ngôn ngữ khác nhau)
  • Styles: kiểu giao diện cho diễn đàn(bạn có thể thay đổi nhiều giao diện khác nhau)

4. Menu Right( Danh sách thành phần bên phải)
Đây là phần thống kê nhanh "tình hình" diễn đàn của chúng ta, có 3 thành phần chính:

• Member Statistics: thống kê thành viên
  • Forum Statistics: thống kê bài viết và phản hồi(trả lời)
  • Installed Add-ons: thống kế các Add-on đã cài đặt và trạng thái từng Add-on

Ở bài tiếp theo, mình sẽ hướng dẫn các bạn tạo và quản lý các chuyên mục chính và chuyên mục con (phần này tương đương như nội dung của diễn đàn). Mời các bạn đón đọc bài tiếp theo. Xin cám ơn các bạn đã theo dõi những bài viết vừa qua của mình. Nhấn like ủng hộ mình nếu thấy bài viết hữu ích các bạn nhé!
(Vui lòng ghi rõ nguồn là By TVT - VNXF khi trích dẫn thông tin từ các bài viết này)

Hướng dẫn sử dụng

XenForo 1 XenForo 2
Translate by PVS

Dịch vụ XenForo của VNXF

Mr. Tuấn

Mobile/Zalo: 0988 488 096

Telegram: bluekpro

Email: [email protected]

Nhà Tài Trợ

Mút Xốp Không Gian
pallet Thịnh Phát
Top Bottom