Cách phân quyền và cách phân quyền cho thành viên xenforo

CNTT01

Snow Flower ✔
Được Like
686
Lâu rồi mình cũng không online ,mới lên thấy nhiều bạn có hỏi về vấn đề phần quyề cho admin ,mod ,smod ... tùm lum , hum nay mình lập topic nhỏ này mong các anh em đừng ném gạch đá :)

Sau mình sẽ giới thiệu cho các bạn biết về cơ cấu hoạt động và những quyền của user có thể thực hiện trên xenforo. bài này sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về phân quyền cũng như các quyền của một user để bạn dễ quản lý hơn khi phân quyền cho user cho diễn đàn của bạn.

1. Các loại permissions Xenforo có 4 loại permissions chính bao gồm:
  • Not Set: Quyền hạn không rõ ràng (vì được kế thừa từ các level cao hơn). Có tác dụng là không cho phép làm điều gì. Trong Node Permissions các thiết lập phân quyền được kế thừa từ User Group Permissions và User Permissions.
  • Allow (Yes): Chấp nhận, đồng ý -> Cho phép làm điều gì.
  • Revoke: Quyền này chỉ được sử dụng trong Node Permissions. Một revoke (thu hồi) có thể bị loại bỏ bởi một Allow nhưng nó không kế thừa một Allow. Revoke được làm ra để hạn chế một số quyền hạn trong Node của User (User's Node Permissions) nếu quyền Allow ko được lựa chọn.
  • Never: Hoàn toàn không. User sẽ không có bất cứ một quyền hạn gì kể cả việc bạn có cho phép (Allow) ở một nơi nào khác.

2. Thiết lập permissions
Xenforo có ba nhóm phân quyền (permissions) khác nhau để xác định quyền truy cập của người dùng (Users) là:
  • User Group Permissions
  • User Permissions
  • Node Permissions
User Group Permissions sẽ xác định các quyền cơ bản của nhóm người dùng. Còn User Permissions là một tuỳ chọn (không bắt buộc) để thiết lập quyền hạn của User; bạn có thể xác định quyền hạn của từng User cụ thể. Hai nhóm quyền hạn này kết hợp với nhau để hình thành nên các quyền hạn cơ bản của một User.
Quyền trong Node Permissions được kế thừa từ hai nhóm User Group Permissions và User Permissions. Ngoài ra Node permissions của một Node cha sẽ được kế thừa sang Node con. Bạn có thể xác định quyền truy cập cho từng nhóm và từng user. Các nhóm phân quyền này kết hợp với nhau sẽ tạo ra quyền hạn của User ở các Node.

3. Cách tính permissions

Về cách tính permissions chúng ta có thể sử dụng các phép toán sau (không rõ ràng)
  • Not Set + Not Set = No (không)
  • Not Set + Allow = Yes (có)
  • Not Set + Never = No
  • Allow (kế thừa) + Revoke = No
  • Allow + Revoke = Yes
  • Allow + Never = No
4. Các trường hợp trong thực tế
Đây là một trường hợp được sử dụng nhiều trong thực tế có thể các bạn sẽ hay gặp phải.
- Tạo một forum mật (private): Do cách hoạt động của Revoke trong Xenforo nên bạn không thể sử dụng nó để tạo một diễn đàn mật (private). Trong trường hợp này, bạn cần sử dụng một tính năng đặc biệt khác của Xenforo gọi là Private Node. Bạn sẽ thấy checkbox Private Node khi bạn sửa quyền (permissions) cho một Node cụ thể. Điều này về cơ bản sẽ làm đảo lộn những phân quyền mà bạn đã thiết lập.

Chúc các bạn thành công !​

azorakt

Private
Được Like
23
cho mình hỏi, mình đã xét quyền 3 link, nhưng thành viên đăng ký xong gắn link nhiều hơn, mặc dù tài khoản thành viên đó nằm trong phần giới hạng của mình.
Xem trang của mình http://cignaexpatsdemo.com/diendan
Nhờ các bác tư vấn khắc phục giúp e.
Cảm ơn ạ.

HotArchives

Private
Được Like
1
em đang muốn phân quyền cho forum Thông báo của BQT là ai trong BQT thì đăng bài được còn user bình thường thì không thì em phải làm sao?
em phần quyền Registered không đăng bài được thì Admin cũng không đăng bài được luôn.
em là new mong được giúp đỡ.

ngongoc

Private
Được Like
1
Các bạn ơi cho mình hỏi:
Làm sao để phân quyền xem file đính kèm cho từng chuyên mục. Ví dụ mình có 3 chuyên mục: A,B,C mình muốn nhóm thành viên khi vào mục A chỉ xem được bài viết mà không xem được file đính kèm, còn mục B và C thì xem bình thường. Xin cảm ơn ah

NDK

MasterSergeant
Được Like
743
Các bạn ơi cho mình hỏi:
Làm sao để phân quyền xem file đính kèm cho từng chuyên mục. Ví dụ mình có 3 chuyên mục: A,B,C mình muốn nhóm thành viên khi vào mục A chỉ xem được bài viết mà không xem được file đính kèm, còn mục B và C thì xem bình thường. Xin cảm ơn ah
Bạn làm như sau nhé:
- Chọn chuyên mục mình cần --> Bấm Permissions--> Chọn Group User
- Ở Group User bạn vừa chọn ở trên, tích No ở mục View attachments to posts để ko cho nhóm user đó có quyền xem Atttach
- Sau đó ở các Chuyên mục khác cũng làm tương tự, làm với các group user khác nhau theo ý bạn.

kbg123

Private
Được Like
1
Cho mình hỏi, làm thế nào để phân nhóm dựa vào số bài viết bạn nhỉ.
Chẳng hạn nhóm thành viên A có dưới 50 bài viết.
Nhóm thành viên B có nhiều hơn 50 bài viết, nhưng nhỏ hơn 100 bài viết.
...
Mình muốn phân nhóm như vậy để phân quyền cho tiện.

thahtrung06

Moderator
Thành viên BQT
Được Like
450
Cho mình hỏi, làm thế nào để phân nhóm dựa vào số bài viết bạn nhỉ.
Chẳng hạn nhóm thành viên A có dưới 50 bài viết.
Nhóm thành viên B có nhiều hơn 50 bài viết, nhưng nhỏ hơn 100 bài viết.
...
Mình muốn phân nhóm như vậy để phân quyền cho tiện.
Bạn có thể dùng User Group Promotions để tự động thăng hạng thành viên từ nhóm A lên nhóm B nếu có ít nhất 50 bài viết.

kbg123

Private
Được Like
1
Bạn có thể dùng User Group Promotions để tự động thăng hạng thành viên từ nhóm A lên nhóm B nếu có ít nhất 50 bài viết.
Addon download o dau va cach cai dat nhu the nao ban huong dan giup minh duoc khong?

Hướng dẫn sử dụng

XenForo 1 XenForo 2
Translate by PVS

Dịch vụ XenForo của VNXF

Mr. Tuấn

Mobile/Zalo: 0988 488 096

Telegram: bluekpro

Email: [email protected]

Nhà Tài Trợ

Mút Xốp Không Gian
pallet Thịnh Phát
Top Bottom