Hướng dẫn Các điều cần chú ý khi chọn domain cho website

PVS

Super Moderator
Thành viên BQT
Được Like
12,680
Các điều cần chú ý khi chọn domain cho website

Domain là một thành phần quan trọng của website. Nó là thứ đầu tiên mà mọi người sẽ nhắc đến khi muốn vào website của bạn hoặc muốn nhắc đến bạn. Do đó, chúng ta không thể chọn domain một cách tuỳ ý được. Dưới đây là 7 lời khuyên giúp bạn cân nhắc khi lựa chọn domain cho mình

#Tên domain cần ngắn gọn
Nói chung khi chọn tên domain, bạn nên chọn càng ngắn càng tốt. Tất nhiên những tên domain chỉ với một chữ như domain.com, chocolate.com có thể trị giá đến hàng triệu Dollars. Nhưng bạn cũng có thể chọn cho mình những domain nào càng ít từ càng tốt.

Ví dụ: Chocolate.com là lựa chọn hàng đầu, ourchocolate.com cũng được cho là domain hay ở thời điểm này. Ourbestchocolate.com cũng còn tạm chấp nhận nhưng ourbestchocolateonline.com thì chẳng có chút giá trị nào.

#Dễ nhớ
Bạn thử hỏi mình xem bạn đã từng xài lựa chọn Bookmark cho một trang web mà bạn vô tình lướt qua và khá thích nội dung bao nhiều lần? chắc cũng không nhiều. Do vậy, người đọc cũng rất ít khi bookmark lại những trang mà họ vô tình lướt qua. Họ chỉ có thói quen nhớ mang máng. Cho nên hãy cố gắng sao cho domain của bạn càng dễ nhớ càng tốt.

Ví dụ: Nstgpn.com là một domain thoả mãn điều kiện ngắn, nhưng nó không hề dễ nhớ cho người dùng. (Nstgpn – Nguyệt San Thế Giới Phụ Nữ)

#Dễ đánh vần
Với những domain thuần tiếng Việt thì bạn không phải lo đến vấn đề này. Nhưng những domain tiếng Anh như izwebz.com thì lại là việc khác. Bởi vì tiếng Anh đọc một kiểu nhưng khi viết lại là kiểu khác. Do vậy nên tránh những từ khó đọc, khó viết và dễ gây nhầm lẫn khi viết.

Ví dụ: ReduceCholesterol.com thì rất dễ gây nhầm lẫn khi viết, mà một khi đã nhầm thì rất có thể họ thay vì vào trang của bạn lại đi sang một trang khác.

# .com là lựa chọn số một
Trên internet hiện giờ có rất nhiều loại domain và chúng thường có mục đích sử dụng khác nhau. Tuy nhiên, nếu bạn phải chọn domain cho mình, tôi khuyên bạn nên chọn domain dạng .com nếu có thể. Nếu domain đó đã bị đăng ký rồi, thì bạn có thể thử những tên khác ví dụ ban đầu tôi định chọn domain cho trang web này là ezweb.com, nhưng trang đó đã bị đăng ký rồi nên tôi đổi thành izwebz.com. Nói chung bạn hãy thử hết những khả năng có thể để được domain dạng .com. Nếu bạn thực sự thích cái tên ban đầu và không muốn thay đổi, thì bạn hãy chọn những tên khác như .net, .info, .org v.v…

Vì sao vậy? lý do chính là thói quen. Hầu hết mọi người khi gõ địa chỉ trang web họ thường gõ tên trang rồi .com. Thậm chí những trình duyệt web phổ biến mặc định Shift-Enter là thêm vào .com ở đằng sau cụm từ bạn gõ. Chính vì thế tên miền dạng .com là rất phổ biến và trở nên thuận miệng khi nói và do đó nó cũng dễ nhớ hơn

#Domain nên có ý nghĩa
Khi chọn tên cho domain, bạn nên cân nhắc kỹ lưỡng những từ mà bạn sẽ chọn sao cho khi đặt tên, những từ đó phải khơi gợi cho người đọc biết rằng trang web của bạn về cái gì mà chưa cần thiết phải vô trang. Ví dụ khi vô tình thấy banner quảng cáo của bạn trên một trang web khác có tên là DesdignTutorials.com và một banner khác cũng có chung nội dung với bạn những domain lại là PhilsDavid.com. Người ta sẽ dễ dàng chọn cái tên nào nghe qua đã biết nó về cái gì.

#Tránh thêm số và dấu gạch ngang “-“ vào domain
Nên tránh domain dạng my-computer-stores.com. Những cái gạch giữa kia làm người ta rất ngại gõ vì nó không tiện tay. Nhưng quan trọng nhất là khi bạn muốn nói trang web này cho một người bạn khác, thì những dấu gạch giữa kia còn khó khăn hơn để nói và siêu khó để nhớ.

Bạn cũng nên tranh thêm số vào domain, cũng bởi vì lý do nó không thuân tay khi gõ và dễ gây hiểu lầm khi nói. Ví dụ trang pixel2life.com gõ cũng không thực sự thuận tay, mà đặc biệt khi nói, người nghe có thể nhầm thành pixeltolife.com. Chính vì vậy, bạn nên chọn một domain sao cho nó thuần là chữ và không nên quá dài.

#Tránh những từ đã được đăng ký bản quyền
Tuy tôi nói điều này cuối cùng, nhưng nó cũng không kém phần quan trọng so với những điều trên. Bạn nên tránh sử dụng những từ đã được đăng ký bản quyền (r) hoặc (TM). Bởi vì sau này nếu trang web của bạn thành công và bạn muốn sử dụng tên trang web làm thương hiệu bạn sẽ gặp rắc rối to.

Ví dụ những từ như Photoshop, Illustrator, CorelDraw … đã được đăng ký bản quyền. Do vậy những trang web có chứa những từ này ở tên domain nếu tính về luật là vi phạm luật bản quyền về việc sử dụng tên thương hiệu đã được đăng ký mà không được sự đồng ý.

Trên đây là 7 điều bạn nên cân nhắc khi đặt tên cho trang web của mình. Tất nhiên sẽ có lúc bạn không thể thoả mãn tất cả những điều trên, nhưng bạn ráng sao cho tên domain mà bạn sẽ chọn có càng nhiều những đặc điểm nêu ở trên càng tốt.

Chúc các bạn thành công.

Nguồn: izwebz.com​

Hướng dẫn sử dụng

XenForo 1 XenForo 2
Translate by PVS

Dịch vụ XenForo của VNXF

Mr. Tuấn

Mobile/Zalo: 0988 488 096

Telegram: bluekpro

Email: [email protected]

Nhà Tài Trợ

Mút Xốp Không Gian