Hướng dẫn SEO onpage cho xenforo phần 1

THB

Founder
Thành viên BQT
Được Like
3,939
Hôm nay vnxf.vn xin hướng dẫn các bạn SEO onpage cho xenforo.
SEO để làm gì ta? Hình như là "đấu trí" với google thì đúng hơn. SEO là làm sao cho người ta tìm kiếm trên gg, bing, yahoo... thì nó ra trang của mình ở vị trí 3,4 của page 1 là ok rồi. Muốn thế thì cả 1 quá trình chứ ko phải làm 1 vài thứ là nó lên top.
Mình thì cũng ko phải là chuyên gia SEO, đây cũng chỉ là kinh nghiệm học hỏi từ nhiều nguồn thôi. Ai thấy ko đúng thì xin cho ý kiến để viết bài cho nó đúng hơn.
Onpage là làm trên site của mình. Offpage là đi backlink...
Chúng ta bắt đầu nào.
1. vào đây: http://www.seoquake.com/ cài chương trình seoquake trên gg chrome nha.
cái này thì vào site trên làm theo hướng dẫn là cài được. Nếu làm ko dc thì đừng có làm SEO. hii:D
< không cài được add skype huybinh3000 mình hướng dẫn nha.>
2. ta nhìn phía trên bên phải của gg chrome sẽ thấy:

seo onpage 00.jpg

b1: Mở site mình lên http://vnxf.vn/ . Chọn vào đây:

seo onpage 01.jpg

nó ra 1 trang khác gồm các chỉ tiểu để seo như sau:

seo onpage 02.jpg

seo onpage 03.jpg

seo onpage 04.jpg

seo onpage 05.jpg

seo onpage 06.jpg

các bạn nhìn phía bên trái, đó là các tiêu chí cần có cho seo onpage. Phía bên phải dấu "X" là chưa được, dấu "V" là ok.

mình sẽ đi từ trên xuống dưới cho nó dễ, cái nào ko biết thì bỏ qua. hiii.

1. URL http://chomaytinh.info/ ok. Cái này thì khi đăng ký tên miền thôi. ngắn ngọn dễ đọc dễ hiểu là ok. ai mà chọn dài như tàu lửa thì thua.
2. Title Diễn đàn thông tin, trao đổi, mua bán các mặt hàng Công Nghệ. cái này ok. nó yêu cầu từ 10-70 từ. Muốn có cái này thì vào ACP>>Home>> Option>> Basic Board Information.

seo onpage 07.jpg

3. Meta description Chợ Máy Tính ------> cái này chưa ok. Yêu cầu từ 70-160 ký tự.
vào đây chỉnh: ACP>>Home>> Option>> Basic Board Information.

seo onpage 08.jpg

save lại rồi ra check lại b1 nha. xem hình. như hình là ok rồi nha.

seo onpage 09.jpg

4. Meta keywords Count: 0 keywords, Length: 0 characters ----> cái này khi nào các bạn cái addon Keywords Meta Tag by xenCODE ver1.0.0 mới có nha (file đính kèm). cài addon xong rồi vào ACP>>Home>> Option>> Basic Board Information. chỉnh nha.

seo onpage 10.jpg

nhìn hình ok nha các bạn.

seo onpage 11.jpg

5.
Headings H1 H2 H3 H4 H5 H6 ----> cái này thì chỉnh sửa mấy thẻ "h" như hướng dẫn trong 4rum nha.

seo onpage 12.jpg

6. Images We found 25 images on this page. 7 alt attributes are empty or missing.---> ok nha.
cái này là đặt tên cho hình ảnh thôi.

seo onpage 13.jpg

Hôm nay tới đây thôi. mệt rồi. hii hẹn phần 2 nha.

Đính kèm

• seo onpage 09.jpg
    seo onpage 09.jpg
    19.2 KB · Lượt xem: 60
  • Keywords Meta Tag by xenCODE ver1.0.0.zip
    2.9 KB · Lượt xem: 66
Sửa lần cuối:

Jindo_Katori

FirstSergeant
Được Like
1,205
Quá đỉnh.
Đúng là những con gà công nghiệp như em chỉ biết bắt trước nhue vẹt thôi. Nhiều khi nhờ người mấy anh tối ưu cũng không biết là cần tối ưu cái gì.
Cái này có thể chỉ ra những chi tiết vay thât là google quá đi.

Jindo_Katori

FirstSergeant
Được Like
1,205
Hướng dẫn tiếp các phần sau này đi bác? Của em đỏ chóe chọe :(
Text/HTML ratio
XML Sitemaps
Language
Microformats
Dublin Core
Geo Meta Tags

juli_0

Gefreiter
Được Like
79
Mình phải đăng nhập vào thanks ad cái, tuyệt vời, bữa giờ có biết đâu hôm nay vào mới biết, đang sửa lại.

NDK

MasterSergeant
Được Like
743
bài viết khá hay và chi tiết . mình mới chập chững làm SEO , may mà có bài viết này để học hỏi . cám ơn @THB rất nhiều

Leafa

SEO Guy
Được Like
172
Chưa ổn nhé anh, cái meta description không được để như thế nhé. Không được nhắt keyword vào meta như vậy đâu. VD anh là diễn đàn công nghệ thì anh chỉ dể description là Diễn đàn công nghệ abc.com , forum chia sẻ thông tin công nghệ. Rồi loằng ngoằng mì tôm gì đó thôi nha :v
Mà đang định viết vụ này anh viết roài thì thôi vậy :p

phankt

Corporal
Được Like
25
Cái add-on Keywords Meta Tag by xenCODE ver1.0.0 này có áp dụng được cho forum, thread không anh bình

• Like
Reactions: THB

Hướng dẫn sử dụng

XenForo 1 XenForo 2
Translate by PVS

Dịch vụ XenForo của VNXF

Mr. Tuấn

Mobile/Zalo: 0988 488 096

Telegram: bluekpro

Email: [email protected]

Nhà Tài Trợ

Mút Xốp Không Gian