Hướng dẫn Hướng dẫn Seo xenforo cho diễn đàn mới

aviaiva

MasterCorporal
Được Like
276
Trong các mã nguồn làm diễn đàn hiện nay xenforo được đánh giá là tối ưu cho seo nhất và nổi bật lên nhờ hệ thống thông báo giúp các thành viên tương tác tốt hơn. Còn về giá thì miễn bàn, anh em ta toàn dùng hàng null là chính, có tiền mua sau nhưng mà phần lớn là các diễn đàn mới lập đều sập trước khi nó đến được giai đoạn có tiền.

Các bước seo diễn đàn xenforo

Bước 1: seo nhanh và seo tổng thể cho diễn đàn

1.1/ Đặt tiêu đề cho forum: từ khóa ngắn gọn dễ hiểu ví dụ như tên site của tớ là Diễn đàn vật lý phổ thông
phần mô tả diễn đàn: chứa từ khóa chính và các từ khóa liên quan; ví dụ site của tớ là: vật lý trực tuyến, vật lý phổ thông, bài tập vật lý, vật lý lớp 10, vật lý lớp 11, vật lý lớp 12, trắc nghiệm vật lý, tự học vật lý
chưa cần nói gì làm gì đọc hai dòng trên đã hiểu được diễn đàn của bạn nói về cái gì rồi.
1.2/ đưa ngay site vào trong hệ thống google analytic, và google webmaster

Bước 2: xây dựng cấu trúc diễn đàn, khai báo với công cụ tìm kiếm.
bước 2.1:
Xây dựng chuyên mục lớn chứa từ khóa lớn và các bài viết liên quan, cái này khỏi phải bàn nhiều vì chắc chắn bạn sẽ biết phải làm gì, nếu không biết xóa luôn diễn đàn đi đỡ mất công.
Lưu ý các bài viết nhỏ trong các chủ đề lớn phải có nội dung liên quan để khi gõ tên miền của bạn trên google sẽ được kết quả như hình dưới.

bước 2.2: tạo file robots.txt và submit site của bạn với bing và google là hai công cụ tìm kiếm lớn nhất ở vietnam (cốc cốc thì cũng tương tự như gồ thôi kệ nó không cần quan tâm)
submit như thế nào mời các bạn google viết ra đây dài quá.
nội dung của file robots.txt cơ bản như sau
Mã:
User-agent: *
Disallow: /admin.php
Disallow: /ajax/
Disallow: /help/
Disallow: /tag/
Disallow: /tags/
Disallow: /memmber
Disallow: /library
Disallow: /styles
đại khái khi bot vào trang của bạn thì ưu tiên index hàng đầu với các bài viết còn các cái vở vẩn khác khỏi index đi đỡ mất thời gian, các bạn sẽ có nhiều thư mục khác nữa không chứa nội dung bài viết, hình ảnh nên Disallow hết đi, đã có file robots.txt chuẩn seo cho xenforo các bạn có thể tự tìm, hiểu được cách hoạt động của nó bạn tự điều chỉnh cho phù hợp với site của bạn.

bước 2.3: tối ưu website và tăng tốc độ cho xenforo (đã có bài chi tiết trong diễn đàn các bạn tự tìm)

bước 2.4: chia sẻ diễn đàn lên mạng xã hội face và g+

Bước 3: seo lâu dài và seo bền bỉ cho diễn đàn

3.1: tối ưu tiêu đề bài viết

nguyên tắc đặt tiêu đề:
+ không quá dài
+ chứa từ khóa tìm kiếm, ưu tiên từ khóa quan trọng ở đầu
thủ thuật đặt tiêu đề:
+ thêm các con số cụ thể: VD: 10 bước để xây dựng diễn đàn xenforo
+ chứa các câu hỏi thắc mắc và kết thúc bằng chữ là gì?
VD: thế năng là gì? nếu câu hỏi của bạn thỏa mãn được câu trả lời khi người đọc tìm kiếm thì site bạn sẽ top trong công cụ tìm kiếm của google lúc đó bạn sẽ nhận được kết quả như hình dưới

lưu ý đừng có quá lạm dụng vì nó chỉ thu được kết quả khi có người tìm kiếm đúng cái từ khóa bạn đặt cho tiêu đề thôi.

3.2. Xây dựng nội dung và link nội bộ cho diễn đàn
nội dung site của bạn là gì thì bạn nên tập trung toàn bộ các nội dung chính xoay quanh chủ đề đó
ví dụ site của tôi tập chung vào nội dung là một diễn đàn cung cấp kiến thức vật lý phổ thông vậy thì toàn bộ nội dung diễn đàn của tôi là mọi kiến thức, ngóc ngách liên quan đến vật lý phổ thông. Nếu bạn xây dựng nội dung tốt và đi link nội bộ (link các bài viết liên quan vói nhau) thì khi tìm kiếm trên google bạn sẽ thu được kết quả như hình dưới nó sẽ liệt kê phần lớn các nội dung liên quan đến từ khóa tìm kiếm

Việc xây dựng nội dung tốt và link nội bộ tốt sẽ giúp diễn đàn của bạn được ưu tiên trên công cụ tìm kiếm của google. Và một khi anh google đã ưu tiên rồi thì traffic khỏi phải bàn

3.3 xây dựng backlink:

các bạn cần phân biệt 2 loại link dofollow và nofollow, diễn đàn vnxf là nof nhé, bạn nào muốn kiếm ít backlink từ diễn đàn vnxf để seo thì thực nó chả có tác dụng mấy đâu đừng vào spam link tốn time. link dof và nof kiếm như thế nào và đi link thế nào cho hiệu quả thì vui lòng google nhé.

Bước 4: việc cần làm ngay mỗi khi viết song một bài
submit ngay bài viết với google qua đường link sau
Mã:
https://www.google.com/webmasters/tools/submit-url?pli=1

Các sai lầm cần tránh với các diễn đàn mới khi seo
1/ làm nội dung theo kiểu copy paste:

nếu bạn có diễn đàn dạng này, nên vứt vào sọt rác, làm mất công mà chả có ma nào nó ngó đến đâu.
2/ spam link: diễn đàn của bạn mới lượng trafic chưa nhiều thì nên tập trung vào xây dựng nội dung có ích cho diễn đàn đừng mất thời gian đi spam link nó chỉ có hại thôi diễn đàn của bạn chắc chắn nằm ngoài top 100 trong công cụ tìm kiếm
3/ trao đổi texlink: đây cũng được liệt vào trong dạng spam link, và bạn rất dễ dính thuật toán của google, cái này nếu có trao đổi thì phải theo dạng A trỏ về B; B trỏ về C; C trỏ về A chứ đừng A trỏ về B; B trở về A
4/ Sử dụng các công cụ kiếm trafic không thực: như chạy auto suf ...
Nếu có thời gian hãy tham gia các diễn đàn seo lớn như seomxh, idichvuseo để có thêm nhiều kiến thức về seo.
5/ copy paste một phần nhưng không chỉnh sửa: cái này diễn đàn vnxf cũng đang mắc, phần tin tức công nghệ, và mấy cái thủ thuật cho website lấy nội dung từ nguồn khác nhưng không sửa nó sẽ làm giảm nhiều giá trị của site nếu như một ngày các bài copy paste được index nhiều hơn các bài gốc của trang.

Đôi dòng tâm sự

Gửi các bạn trẻ đang nung nấu làm diễn đàn với mục đích
A/ chia sẻ,
B/ sẻ chia,
C/ cống hiến
D/ cộng đồng ....
nói thực lòng các diễn đàn của các bạn sớm muộn cũng die thôi vì không có kinh phí duy trì. Nên thay vì đánh mất thời gian, tiền bạc công sức, tuổi trẻ vào làm một diễn đàn mới hoàn toàn hãy thử sức bằng việc làm mod các diễn đàn cùng chủ đề lâu năm để tích lũy thêm kinh nghiệm và nhận thức để đi đến quyết định tách ra làm riêng.

Tại sao tớ lại nói lời cay đắng trên vì các bạn không thể cạnh tranh nổi với face đâu giờ nó là trùm rồi. Tất cả những gì bạn muốn chia sẻ face nó có hết, cộng đồng bạn định lập face nó chiếm hết. Sau khi hoàn thành diễn đàn với vài ba chục người online, mem được vài trăm người đăng ký, tương tác không có, tiền không kiếm được ngồi duy trì cái website bóng ma sẽ làm bạn chán và từ bỏ.

Sửa lần cuối:

THB

Founder
Thành viên BQT
Được Like
3,939
hay lắm bác, nhiều kinh nghiệm cho 1 bài viết quá hay. thank bác đã chia sẽ cho ae.
Ae vào like cho bác ấy nào?
vnxf cũng vì lý do thời gian nên phần tin tức cũng copy và hạn chế tin rồi. cũng chỉ lấy những tin ae quan tâm vào đây đọc thay gì lên vnexpress, tinh tế...
bác cho mình hỏi thêm là bước 2.1: có cách nào site mới dựng được 1 tuần khi gg nó hiện ra như vậy luôn ko?
và bác nào có cách nào check sandbox chính xác ko? mình có site này ko biết nó có bị ko mà ko index đc. http://huthamcaugiare.vn/
mong các ae seo hướng dẫn thêm. mình chỉ seo rùa thôi. hiii

THB

Founder
Thành viên BQT
Được Like
3,939
hii. xin lỗi ae giờ thì nó chịu index rồi. mới kiểm tra lại. Không phải pr nhé. vì mình làm cả tháng rồi ko thấy nó index giờ ktra thấy có.
http://huthamcaugiare.vn/

mình có đọc trên fb bác kia nói 1 câu giờ thấy đúng: bác ấy bỏ seo vì seo ko lên nỗi trang 1, bỏ 3 tháng vào ktra nó nó lên top 5.
bác ấy rút ra bí quyết seo là: muốn lên top thì ko cần seo, mà chờ đối thủ mệt mình tự lên. heeeeeeeeee

tuna

Sergeant
Được Like
276
cảm ơn bác, đúng những thứ em đang cần mà tìm hoài không thấy. Cảm ơn rất nhiều :)

Nhân tiện cho mình hỏi có cần phải submit sitemap thường xuyên ko bác

Sửa lần cuối:

tuna

Sergeant
Được Like
276
Mình thấy một số site vẫn sử dụng một số cách kiếm tiền MMO như đặt google ads, ko biết chi phí liệu có đủ duy trì diễn đàn ko nhỉ?

aviaiva

MasterCorporal
Được Like
276
c
Nhân tiện cho mình hỏi có cần phải submit sitemap thường xuyên ko bác
site map xenfo tự động submit rồi, cài đặt trong tool => cron, đặt 1 ngày nó tự build sitemap 1 lần là ok.
mỗi khi viết xong một bài nên submit luôn theo link ở trên

aviaiva

MasterCorporal
Được Like
276
Mình thấy một số site vẫn sử dụng một số cách kiếm tiền MMO như đặt google ads, ko biết chi phí liệu có đủ duy trì diễn đàn ko nhỉ?
site bác không có khoảng 10k lượt view trở lên thì không bõ, nhưng 10k trả tiền thuê vps cũng thâm hụt nhiều rồi, vậy nên làm giàu mmo rất khó, ai bảo dễ là toàn nói phét

tuna

Sergeant
Được Like
276
site bác không có khoảng 10k lượt view trở lên thì không bõ, nhưng 10k trả tiền thuê vps cũng thâm hụt nhiều rồi, vậy nên làm giàu mmo rất khó, ai bảo dễ là toàn nói phét
Bác đang xài vps ở đâu vậy ạ :)

tuna

Sergeant
Được Like
276
Hôm qua mới đọc được bài trên group wordpress của một bác vào than bị mấy bác công an sờ gáy vì làm 4rum không có giấy phép, đúng là gian nan :(

antinphat

Corporal
Được Like
36
Bị vậy là sao mọi người ?

Không thể tìm nạp trong khi mình đã làm các công đoạn roài :(

htsgvn

Private
Được Like
0
bác ơi, cho mình hỏi , mình mới cài forum , và mò mãi vẫn chưa fix được lỗi này

lỗi tiêu đề có dấu, nhưng khi thành link ,thì nó bị gạch ngang - , mong bác nào giúp mình ạ

htsgvn

Private
Được Like
0
bác ơi, cho mình hỏi , mình mới cài forum , và mò mãi vẫn chưa fix được lỗi này
View attachment 47895

lỗi tiêu đề có dấu, nhưng khi thành link ,thì nó bị gạch ngang - , mong bác nào giúp mình ạ
mình bỏ chế độ thay chữ non-latin thành latin thì nó thế này, nhưng vậy vẫn chưa đủ tốt cho SEO, bác nào giúp mình cách làm với

nguyenhoang123

Private
Được Like
0
Có bác nào chuyên nhận tối ưu SEO cho xenforo không ạ?
Diễn đàn em mới làm lại giao diện, giờ SEO nó tụt quá trời, mà em thì ko chuyên lắm.
Bác nào chuyên xử lý inbox em nhé.

juli_0

Gefreiter
Được Like
79
Bài chia sẻ hay, lâu quá không quay lại diễn đàn

Hướng dẫn sử dụng

XenForo 1 XenForo 2
Translate by PVS

Dịch vụ XenForo của VNXF

Mr. Tuấn

Mobile/Zalo: 0988 488 096