[Khảo sát] Định hướng lâu dài khi các bác quyết định thành lập diễn đàn là gì?

muapho

Gefreiter
Được Like
59
Đây có lẽ luôn là 1 câu hỏi thường trực. Tham gia cộng đồng VNXF chắc hẳn mỗi người trong chúng ta cũng có ít nhất 1 diễn đàn của riêng mình (hoặc chí ít cũng đang nuôi mộng xây dựng cho mình 1 diễn đàn).
Theo em biết thì trong xu thế ngày nay, diễn đàn đã ko còn được vị thế như khoảng 5-10 năm trước nữa. Vậy vì sao các bác vẫn quyết định thành lập và duy trì diễn đàn, các bác nghĩ đến gì đầu tiên khi thành lập nó và hướng phát triển lâu dài về sau thế nào?
Cá nhân e thì ban đầu chỉ là thấy những diễn đàn như tinhte, voz hay webtretho rất mạnh và sôi nổi nên cũng muốn tạo lập cho mình 1 vương quốc riêng. 1 thời gian phát triển thì thấy đời ko như mơ các bác ạ. Em đang nghĩ tới việc làm app di động ^^ chẹp chẹp. Nói thế chứ e vẫn còn yêu diễn đàn lắm ạ hihi

tri78

Moderator
Thành viên BQT
Được Like
327
Đồng quan điểm, forum giờ cũng "xế chiều" rồi - Phát triển và có lợi nhuận từ nó quá chua chát, Chưa kể đêm ngủ không yên với cái nghị định 72 đang treo trên đầu.

2-tek

MasterCorporal
Được Like
286
1 diễn đàn luôn đi vào lòng người và tồn tại mãi mãi: thiendia.com | lauxanh.us . . . clap~~ cho dù có bất cứ sự chống phá nào thì vẫn đứng vững như núi Thái Sơn => Suy ra các bạn thích thì làm, thỏa mãn sở thích là oke! Không cần qua tâm người khác nói ra nói vào! muscle~~

THB

Founder
Thành viên BQT
Được Like
3,939
Riêng mình thì cứ làm theo cái đam mê. Nếu không đam mê các bạn ko thể nào vượt qua khó khăn trong quá trình làm.
Còn pháp luật là phải tuân thủ, nhưng do pháp luật của vn còn chưa hoàn thiện. nên ae chúng ta cứ mất ăn mất ngũ.
Còn nói mà làm 1 cái như 5 giây, tinh tế...thì chắc khó. Còn diễn đàn đang đi xuống thì cũng ko hẳn. Trong sự phát triển của martketing online thì web, forum cũng góp phần vào nhiều. Cho nên đến 1 lúc nào đó cũng sẽ có bước đột phá.
Lập 4rum thì đơn giản. Nhưng duy trì và phát triển được nó cần có sự làm việc nghiêm túc và hết mình của admin và team.
Nếu các bạn làm 4rum mà nghĩ tới mọi người sẽ vào tấp nập, kiếm tiền GA, banner.. thì phải xem xét lại.
TÓM LẠI dùng 1 câu "cũ rích" là : mặc kệ, hãy làm đi.

tri78

Moderator
Thành viên BQT
Được Like
327
Riêng mình thì cứ làm theo cái đam mê. Nếu không đam mê các bạn ko thể nào vượt qua khó khăn trong quá trình làm.
Còn pháp luật là phải tuân thủ, nhưng do pháp luật của vn còn chưa hoàn thiện. nên ae chúng ta cứ mất ăn mất ngũ.
Còn nói mà làm 1 cái như 5 giây, tinh tế...thì chắc khó. Còn diễn đàn đang đi xuống thì cũng ko hẳn. Trong sự phát triển của martketing online thì web, forum cũng góp phần vào nhiều. Cho nên đến 1 lúc nào đó cũng sẽ có bước đột phá.
Lập 4rum thì đơn giản. Nhưng duy trì và phát triển được nó cần có sự làm việc nghiêm túc và hết mình của admin và team.
Nếu các bạn làm 4rum mà nghĩ tới mọi người sẽ vào tấp nập, kiếm tiền GA, banner.. thì phải xem xét lại.
TÓM LẠI dùng 1 câu "cũ rích" là : mặc kệ, hãy làm đi.
Chú cứ đam mê đi, anh tự xưng vì đoán chú nhỏ tuổi hơn (Anh 38). Ôm cái forum hao tâm tổn lực, anh muốn bỏ mà nhiều thứ như là định mệnh, kg dứt ra được. Như bạn nào đó đã nói: mất công bỏ việc, tốn time.

THB

Founder
Thành viên BQT
Được Like
3,939
hiii.
uhm.
thế mới nói. ko đam mê sẽ ko có đủ động lực để duy trì đấy bác @tri178.
theo lý thuyết thì 95% chết trong 1 năm. 4% chết sau 3- 5 năm. còn lại... hiii. 5giay.vn và tinhte.
(câu này lấy bên phần doanh nghiệp khỏi nghiệp). Vì thế chết là chuyện bình thường. hiii.

THB

Founder
Thành viên BQT
Được Like
3,939
Đa phần diễn đàn bây giờ lập ra để spam link là chính :D
cái này cũng ko đúng lắm. với những người seo thì ngưới ta xây dựng hệ thống để seo thì khác.
Với những người giỏi chuyên môn như giáo viên, kỹ sư, game thủ, lập trình viên... thì họ làm 4rum để chia sẻ kiến thức, học hỏi lẫn nhau, giúp đỡ trong công việc, quan hệ làm ăn...

muapho

Gefreiter
Được Like
59
Còn diễn đàn đang đi xuống thì cũng ko hẳn. Trong sự phát triển của martketing online thì web, forum cũng góp phần vào nhiều. Cho nên đến 1 lúc nào đó cũng sẽ có bước đột phá.
Đột phá ở đây theo e hiểu thì cần ít nhất 2 yếu tố (hoặc cả 2): nội dung đột phá và tính năng đột phá.
Nội dung thì khoan hãy bàn vì nó phụ thuộc nhiều vào đội ngũ phát triển nội dung. Còn tính năng, có vẻ các nền tảng diễn đàn hiện giờ vẫn chỉ là kẻ đi sau các mạng xã hội (điển hình là FB) và thậm chí cố gắng bắt chước theo nhưng cũng ko bằng được. Khi quyết định bỏ tiền ra để mua bản quyền Xenforo, e đã đặt vào đó hi vọng của mình, hi vọng đội ngũ Xenforo sẽ đột phá hơn nữa để giành lấy vị thế của mình. Mong là niềm tin của em sẽ trở thành sự thật :)

THB

Founder
Thành viên BQT
Được Like
3,939
hiii.
riêng a thì thấy 4rum nó mang tính cộng đồng chuyên môn nhiều hơn FB.
FB với mình nó giống như bãi rác tạp nham, giành cho tất cả mọi người ai cũng làm đc, ai cũng đăng được, ai cũng nói đc, nhưng đa số là lừa nhau. hiii.
Hiện tại dùng FB cũng chỉ PR cho các 4rum thôi. chứ cũng ko ủng hộ nó. Vì nó quá mạnh, quá nhiều người dùng thôi. hiii
Xenforo chưa làm được những mong muốn của ae làm diễn đàn thì sau này sẽ có cái khác như xenforo đã thay thế vbb. Đó là quy luật tất yếu của tự nhiên.
hiii

dcstylexf

Major
Được Like
1,615
Đột phá ở đây theo e hiểu thì cần ít nhất 2 yếu tố (hoặc cả 2): nội dung đột phá và tính năng đột phá.
Nội dung thì khoan hãy bàn vì nó phụ thuộc nhiều vào đội ngũ phát triển nội dung. Còn tính năng, có vẻ các nền tảng diễn đàn hiện giờ vẫn chỉ là kẻ đi sau các mạng xã hội (điển hình là FB) và thậm chí cố gắng bắt chước theo nhưng cũng ko bằng được. Khi quyết định bỏ tiền ra để mua bản quyền Xenforo, e đã đặt vào đó hi vọng của mình, hi vọng đội ngũ Xenforo sẽ đột phá hơn nữa để giành lấy vị thế của mình. Mong là niềm tin của em sẽ trở thành sự thật :)
thật ra thì có thể nói Xen nó tuỳ biến cao hơn mã nguồn của FB rất nhiều là khác. Chỉ có cái là chúng ta gà code, hoặc ko có tiền mua addon thôi.
Đơn cử Brivium đã phần nào giúp ta biến diễn đàn Xen thành 1 cái mxh thực sự, với addon Advanced Profile Post.

Còn phần tuỳ biến thêm sâu hơn ntn, em xin ko nhắc đến mà để cho các Coder.

THB

Founder
Thành viên BQT
Được Like
3,939
Còn ai muốn làm forum nữa ko? Hii

hungnpna

Private
Được Like
31
Hầu như bây giờ thế giới web bị loãng rồi. Thể loại nào cũng đã đầy đủ nên việc làm được 1 diễn đàn nói riêng hay là 1 trang web nói chung, rồi phát triển được nó rất là khó.
Diễn đàn quan trọng nhất là gì? Tương tác. Muốn có tương tác thì phải có thành viên, muốn có thành viên thì diễn đàn phải có nội dung thu hút được cái mà họ cần tìm hiểu. Và cuối cùng đó là mình phải nắm bắt được người khác cần gì để xây dựng nội dung. Không chỉ vậy, nội dung còn phải thực sự hữu ích.
8 năm trước, mình cũng là 1 Supporter của diễn đàn vietvbb.com. Thời đó xây dựng forum bắt đầu nở rộ, và hầu hết người dùng lúc đó đều làm diễn đàn chia sẻ các chủ đề về IT là chính. Bây giờ các thông tin về IT không thiếu, các diễn đàn về IT, lập trình web... không thiếu. Chưa kể Facebook đang thời kỳ thịnh vượng, việc tương tác qua Facebook lại dễ dàng hơn rất nhiều. Nên nếu đã xác định làm forum để sống và duy trì lâu dài thì bạn cần phải có 1 định hướng riêng, độc đáo, ít ai làm về chủ đề đó nhưng lại có nhiều người cần về chủ đề đó.
Chung quy lại là giờ làm web khó sống lắm.

THB

Founder
Thành viên BQT
Được Like
3,939
mới lập hóng mem từng ngày.
10-20-50-100-500-1k. hiii.
tâm lý chung của các admin.

Hướng dẫn sử dụng

XenForo 1 XenForo 2
Translate by PVS

Dịch vụ XenForo của VNXF