Hướng dẫn Leech bài có lợi hay không đối với SEO Website ?

Jindo_Katori

FirstSergeant
Được Like
1,205
Leech bài có lợi hay không đối với SEO Website ?
1. Lý thuyết:
Leech bài tự động (auto leech full rss hoặc không full rss) đơn giản là copy nội dung bài viết của một website khác về website của mình.
Leech bài thủ công cũng y hệt như trên nhưng trước khi đăng có chỉnh sữa xào nấu lại (nhưng cách này tốn thời gian không khác gì viết bài mới nên trong bài viết này sẽ không bàn về leech thủ công)
Vì là copy nên leech bài sẽ làm giảm index, giảm thứ hạng website, tốn thời gian, tốn dung lượng & cuối cùng là tốn tiền.
Các website leech bài rất khó thương mại hóa vì vi phạm các vấn đề về bản quyền hoặc giấy phép. Ví dụ đơn giản: Rất khó đăng ký treo banner quảng cáo kiếm tiền từ Google Adsence.

2. Thực tế:
Leech bài sẽ khiến website phong phú, nhiều nội dung, lúc nào cũng có bài viết mới cho người đọc.
Mục đích chung của leech bài hay copy bài của website khác cuối cùng là để câu khách, tăng lượt truy cập traffic.
Chỉ cần tra google 1 bài viết về tin tức, game hoặc điện thoại là ra hàng trăm trang web giống hệt nhau về nội dung, từ văn bản cho đến hình ảnh. Nhiều khi muốn tìm 1 thông tin khác khó đến bực mình.

Vậy tóm lại có nên leech bài hay không nên leech bài?
Rất khó để có câu trả lời chính xác trên lý thuyết cho câu hỏi này. Nên mình dựa vào kinh nghiệm thực tế hạn hẹp của mình và những người đã thành công trong việc leech bài:
1. Baomoi.com - Trùm leech bài tin tức và đã trở thành site tin tức số 1 Việt Nam, chỉ leech và leech.
2. Webtretho - Là diễn đàn có hẳn 1 chuyên mục để cho thành viên tự leech bài & và yêu cầu phải copy cả link gốc của bài viết nữa.

Theo lý thuyết việc leech bài của chỉ có lợi cho đối thủ và tự gây hại cho website của mình.
Nên mình đã từng âm mưu như sau "leech ngược":
Mình viết 1 bài viết thật có giá trị trên website của mình. Sau đó mình tự copy bài viết này sang site của đối thủ.
Như vậy trên lý thuyết việc này sẽ làm tăng thứ hạng website của mình và làm giảm hạng của đối thủ...
Một ngày sau mình kiểm tra lại trên google, mình copy tiêu đề bài viết của mình để tìm kiếm. Kết quả oái oăm: bài viết đó site của đối thủ đứng top 1, còn bài viết trên site mình thậm chí không có trong trang 10.

Kết luận: "Làm lớn là có quyền làm láo" . Nếu 1 site lớn hơn leech bài của bạn. Bạn sẽ trở thành thằng copy trắng trợn. Trắng đen lẫn lộn. Cái này giống như mấy vụ cướp thương hiệu các bạn thường thấy đó.
Vậy nên hãy cứ leech đi leech đi đừng ngại ngùng.

Demo chứng minh kết quả leech bài: Leech bài có lợi hay không đối với seo website ?

P/S: Tất nhiên, bài viết này chỉ dựa trên quan điểm cá nhân và tầm hiểu biết hạn hẹp của mình. Rất mong được nhận được những ý kiến phản hồi của các bạn.

Sửa lần cuối:

HungTQ

Sergeant
Được Like
309
Ồ bạn phải chắc chắn bài viết của bạn đã được index trước khi đăng lên 1 site nào đó .

KenLilBoiz

CEO DAWEBZ Chuyên Gia Dịch Vụ Trực Tuyến
Được Like
363
leech bài -> chắc chắn phải index trước cái site mình leech
nếu bài mình leech bị index sau thì làm sao -> thì nó không phỉa của mình vì Google đã xác nhận bài được index đầu tiên là của trang nào -> các trang còn lại chỉ là copy nội dung và bị đánh giá thấp khi trùng lặp nội dung của trang khác quá nhiều sẽ bị đánh giá là website kém chất lượng , mà kém chất lượng thì sao thì khó có cơ hội suất hiện trên công cụ tìm kiếm ....
Vì thế người ta mới phải tự viết tay chứ Google nó không khờ khạo tới mức cho bạn qua mặt đâu.
Các trang do mình leech hầu hết đều được thông báo với Google ngay sau khi update bài viết rồi.
Nói không với kiểu ăn sẵn đó :))
còn những site gọi là thành công được như chủ thớt nói thì nó gọi là 1 tỉ website mới được 2 3 web thành công
ý kiến cá nhân là không nên.

Jindo_Katori

FirstSergeant
Được Like
1,205
Nếu như vậy cuộc cạnh tranh của các trang rao vặt thì sao bác nhỉ
Đa phần nội dung của nó đều là do auto pot spam tràn ngập hoặc do người bán copy bài họ tá lả các 4r để bán nhanh... vậy hướng đi SEO cho các trang này là như thế nào bác?

• Like
Reactions: THB

aviaiva

MasterCorporal
Được Like
276
Bài viết chỉ nên tối đa 3 link thôi, cơ mà diễn đàn vnxf cho link nofollow hết nên bác thớt chèn nhiều link cũng chả có tác dụng gì, cẩn thận không anh google anh ấy liệt vào hàng spam thì có mà ra đảo sớm

Còn bàn về chuyện leed bài có lợi cho seo hay không thì cũng còn tùy leed nhiều hay ít.

Thử tưởng tượng website của bác toàn rác nhặt đủ thứ từ đủ mọi nơi nhét vào cho đầy, có lượng mà không có chất, Giờ bác không có cái gì riêng thì lý do gì để người ta tìm vào web của bác.

Bàn về tốc độ index, giờ không có WMT gà mờ nào mà không biết rằng sau khi viết bài xong phải submit cho google ngay nên cái auto leed so về tốc độ index thì còn phải xem xét.

Vậy nên leed khi nào?
Khi trang của bác là trang tin tức tổng hợp, leed để chạy đua cung cấp bài cho bạn đọc thường xuyên thì ok, nhưng làm vậy cũng chẳng được gì nhiều sớm muộn chủ thớt cũng chán rồi kênh cũng die sớm.

MacKen

Sergeant
Được Like
543
đối với dân seo leech cũng index nhanh thôi...... < tôi học cách này từ dân seo ... bình thường 1 ngày giờ tôi index 1h >> từ từ nâng cấp để tránh bị cho vào danh sách

NDK

MasterSergeant
Được Like
743
Theo quan điểm của mình nhé
1./ Leech bài, cả thực tế và lý thuyết thì bạn đều là người đi lấy tin bài của người khác, hiển nhiên Google sẽ ko chấp nhận, dẫn đến hậu quả là Google có thể sẽ ban site bạn trên SERP
2./ Admin Tuy Hòa rất có sáng kiến khi tạo ra cách Leech ngược bài viết, bạn viết 1 bài giá trị và leech sang site khác. Nhưng cũng có nhiều yếu tố khiến sáng kiến của bạn phản tác dụng, ví dụ như độ onpage/ lượng traffic/ lượng click .... của site bạn kém hơn site khác thì sao ? Mình cũng từng bị như vậy :D
3./ Các site rao vặt do bot spam, hoặc họ leech, hoặc user tự copy 1 bài sang 4-5 site, theo kinh của mình là nên dùng các addon, ví dụ như auto tag/ disable link for user/ autolink keyword...chẳng hạn. Nó có thể giảm thiểu được các hạn chế do các bạn spam tin.
4./ Nếu leech bài và xác định có thời gian, theo mình nên leech có giới hạn trong 1 ngày, và phải chịu ngồi edit từng bài leech về, cụ thể là sửa title, 3-40% phần đầu bài viết, vì ở phân đoạn này- này nếu ko có thẻ meta- thì nó sẽ là phần description xuất hiện trên SERP

Chốt lại, vẫn là theo quan điểm của mình:
==> Leech bài ít nhiều sẽ tốt cho các bạn, góp phần tăng thêm sự phong phú về content. Họa từ phúc mà có, nếu bạn leech vô tội vạ, đó sẽ là con đường nhanh chóng dẫn đến bị phạt trên Google. Và mình khuyến nghị các bạn ko nên leech quá nhiều nếu bạn lười ko muốn edit lại các bài đã leech

Jindo_Katori

FirstSergeant
Được Like
1,205
Theo quan điểm của mình nhé
1./ Leech bài, cả thực tế và lý thuyết thì bạn đều là người đi lấy tin bài của người khác, hiển nhiên Google sẽ ko chấp nhận, dẫn đến hậu quả là Google có thể sẽ ban site bạn trên SERP
2./ Admin Tuy Hòa rất có sáng kiến khi tạo ra cách Leech ngược bài viết, bạn viết 1 bài giá trị và leech sang site khác. Nhưng cũng có nhiều yếu tố khiến sáng kiến của bạn phản tác dụng, ví dụ như độ onpage/ lượng traffic/ lượng click .... của site bạn kém hơn site khác thì sao ? Mình cũng từng bị như vậy :D
3./ Các site rao vặt do bot spam, hoặc họ leech, hoặc user tự copy 1 bài sang 4-5 site, theo kinh của mình là nên dùng các addon, ví dụ như auto tag/ disable link for user/ autolink keyword...chẳng hạn. Nó có thể giảm thiểu được các hạn chế do các bạn spam tin.
4./ Nếu leech bài và xác định có thời gian, theo mình nên leech có giới hạn trong 1 ngày, và phải chịu ngồi edit từng bài leech về, cụ thể là sửa title, 3-40% phần đầu bài viết, vì ở phân đoạn này- này nếu ko có thẻ meta- thì nó sẽ là phần description xuất hiện trên SERP

Chốt lại, vẫn là theo quan điểm của mình:
==> Leech bài ít nhiều sẽ tốt cho các bạn, góp phần tăng thêm sự phong phú về content. Họa từ phúc mà có, nếu bạn leech vô tội vạ, đó sẽ là con đường nhanh chóng dẫn đến bị phạt trên Google. Và mình khuyến nghị các bạn ko nên leech quá nhiều nếu bạn lười ko muốn edit lại các bài đã leech
Sau một thời gian kiểm tra lại thì 02 bài viết này ở tuyhoaplus.com + vnxf đều giống y hệt nhau 100% không sai 01 chữ => Sau đó test thử tiếp với từ khóa "leech bài có lợi hay không" thì cả tuyhoaplus.com + vnxf đều đứng top (và thậm chí vnxf còn nhỉnh hơn 1 bậc dù index sau những 5 ngày). Từ đây đưa ra kết luận việc leech bài dù giống 100% thì vẫn có cơ hội lên TOP nhé!
Và qua đây nhờ các anh em đã nhiệt tình góp ý, mình sẽ xin phép tổng hợp lại và sớm có thêm một bài viết phần 02 về "hướng dẫn kỹ thuật leech bài tẹc ga không để lại hậu quả"

PCCCSaiGon

Private
Được Like
0
Chỉ cần copy là gg nó đã đánh giá không tốt rồi nên việc leech bài chắc chắn là ko tốt cho seo nếu ko đổi nội dụng. Thường thì Đổi nội dung phần mô tả và kết bài, còn bố cục tùy chỉnh chút là có thể thay đổi được rồi

ium

Private
Được Like
2
Sau một thời gian kiểm tra lại thì 02 bài viết này ở tuyhoaplus.com + vnxf đều giống y hệt nhau 100% không sai 01 chữ => Sau đó test thử tiếp với từ khóa "leech bài có lợi hay không" thì cả tuyhoaplus.com + vnxf đều đứng top (và thậm chí vnxf còn nhỉnh hơn 1 bậc dù index sau những 5 ngày). Từ đây đưa ra kết luận việc leech bài dù giống 100% thì vẫn có cơ hội lên TOP nhé!
Và qua đây nhờ các anh em đã nhiệt tình góp ý, mình sẽ xin phép tổng hợp lại và sớm có thêm một bài viết phần 02 về "hướng dẫn kỹ thuật leech bài tẹc ga không để lại hậu quả"
Bạn có bài 2 chưa cho đọc với

Hướng dẫn sử dụng

XenForo 1 XenForo 2
Translate by PVS

Dịch vụ XenForo của VNXF

Mr. Tuấn

Mobile/Zalo: 0988 488 096

Telegram: bluekpro

Email: [email protected]

Nhà Tài Trợ

Mút Xốp Không Gian
pallet Thịnh Phát