Lịch sử hình thành VNXF

Blue

Founder
Thành viên BQT
Được Like
1,528
Vào một ngày buồn vì có tin VXF sắp đóng cửa hoặc có thể sẽ chuyển từ hình thức chia sẻ miễn phí sang thương mại, Blue (Trịnh Anh Tuấn) nhận được 1 cuộc gọi từ anh (nttruong) Nguyễn Thanh Trường nói rằng "Anh và 1 người nữa (THB - Trần Huy Bình) có mong muốn xây dựng trang web mang tên VNXF.vn và cần em làm code chính để làm những addon hay chia sẻ miễn phí cho anh em.". Khi đó Bình đã chuẩn bị sẵn sàng 1 tên miền mang tên Vnxf.vn.

Vốn đang muốn xây dựng 1 điều gì đó cho riêng mình liên quan đến XenForo sau 2 năm nghiên cứu nên Blue đồng ý ngay và bắt tay luôn vào việc, đem một số addon sẵn có, nâng cấp và hoàn thiện để chia sẻ cùng mọi người (Addon đầu tiên mang tên [VNXF] More Thread). Sau đó Blue đề nghị với anh Trường và Bình chiêu mộ thêm 1 số thành viên khác là Lê Minh Bảo (là một thành viên trẻ lâu năm của VXF có khả năng làm style nhanh và đẹp) và PVS - Phan Vĩnh San (một thành viên năng động, cần cù, chịu khó học hỏi và đã làm việc cùng Blue ở nhiều diễn đàn trong nhiều năm). San tạo nên một VNXF có lượng bài viết phong phú, hỗ trợ nhiệt tình nhất cho các thành viên. Bảo đã chia sẻ nhiều bản cài VNXF không thể chuẩn hơn.

Như vậy là VNXF được hình thành và phát triển nhanh chóng nhờ tài quản lý của THB (THB và Blue cùng tuổi, sinh năm 1984), đưa mọi việc vào quy củ và có trật tự cũng như có tính bền vững.

Ngày lịch sử hình thành VNXF có ký hiệu: 25/02/2015
Đó cũng là ngày ra đời của những thành viên quen thuộc mang các mã số: nttruong, THB, Blue, Minh Bảo, PVS.

Vậy hiện tại VNXF hoạt động nhờ nguồn kinh phí như thế nào?
- Sau khi thành lập VNXF được vài tháng, vì có những dự định và kế hoạch riêng nên anh Trường (nttruong) đã chuyển nhượng hết quyền sở hữu cho Blue và THB.
- THB và Blue đã trở thành đồng sáng lập của VNXF và góp vốn theo tỉ lệ 50:50, tuy đến giờ vẫn chưa thể thu hồi vốn nhưng chúng tôi rất vui vì VNXF được sự ủng hộ và tham gia đóng góp nhiệt tình của các thành viên.

Và bộ máy điều hành hiện tại như sau:
- THB lo vấn đề quản lý tài chính và nhân sự.
- Blue phụ trách code addon, đưa ra các chiến lược phát triển VNXF từ nền tảng kỹ thuật.
- PVS chuyên tìm kiếm, hỗ trợ và đem về các addon cần thiết cho thành viên.
- Minh Bảo phụ trách các vấn đề về giao diện và update những bản XenForo mới nhất.
- Cùng một số Mod quản lý khác.

(Tiếp tục cập nhật)

PVS

Super Moderator
Thành viên BQT
Được Like
12,680
@@, nếu đặt là Păng vệ sinh như bạn nói thì ghi thẳng ra luôn chứ việc gì phải viết tắt bạn :))

agrione

Corporal
Được Like
103
Các bác 84 mà vẫn đầy nhiệt huyết cho cộng đồng XF Việt
Cảm ơn các bác.
Ae nào có dịch vụ gì đang phát triển, làm cái banner trên vnxf ủng hộ admin cái nào.

THB

Founder
Thành viên BQT
Được Like
3,939
Đc mọi người ủng hộ là động lực lớn cho ae BQT. Chúng tôi sẽ cố hết sức để phục vụ tất cả ae tốt hơn.
Nhân đây cũng gửi lời cảm ơn đến tất cả ae mod, ko ngại khó khăn bước cùng chúng tôi. Những ngày đầu ae toàn "trò chuyện đêm khuya". Ae nào đi ngũ sớm cũng 1h sáng. Riêng bản thân mình nghĩ khi làm gì mà đã quyết tâm, ae đồng lòng thì ko sớm hay muộn cũng thành công thôi.

Một lần nữa ko có gì hơn là cảm ơn và cảm ơn.

Hoangkinght

Private
Được Like
23
Tuy diễn đàn thành lập không lâu nhưng đã tạo thành một trung tâm để mọi người học hỏi và chia sẽ khinh nghiêm
Chúc diễn đàn sẽ đi lên và phát triển mạnh hơn nửa

THB

Founder
Thành viên BQT
Được Like
3,939
À quên. Có 1 điều đặc biệt ở vnxf là có mod @2L.Ohayo đang đi học ở nhật. Bác nào đc sp thì nhớ gửi lời cảm ơn qua nhật nha. Hii

kamchatka

MasterCorporal
Được Like
162
Diễn đàn thì cần member , member cần nhất là support từ các Staff . Vạn sự khởi đầu nan ,mà các bác không có gian nan mà nản từ từ , phát triển đến hiện tại là 1 cái cố gắng rồi

tri78

Moderator
Thành viên BQT
Được Like
327
Chỉ hai từ, "quá được!", Riêng phần tài chính, các bạn nên chọn một người có tầm, các cụ nói "có thực mới vực được đạo". Mình thấy forum có tiềm năng. Và chốt một câu hơi buồn, Các điều hành của forum chưa chuyên nghiệp, nói chung là chưa ổn.

THB

Founder
Thành viên BQT
Được Like
3,939
vạn sự khởi đầu nan mà.:=D:=D

kamchatka

MasterCorporal
Được Like
162
9xac vậy mà nhìu anh khi tạo xong thì hớn hở đc đâu 1 ,2 tháng để nó chết lun

• Like
Reactions: THB

2L.Ohayo

Moderator
Thành viên BQT
Được Like
835
À quên. Có 1 điều đặc biệt ở vnxf là có mod @2L.Ohayo đang đi học ở nhật. Bác nào đc sp thì nhớ gửi lời cảm ơn qua nhật nha. Hii
Em thì chả phải dân IT, chỉ là đi trước 1 số anh em nên có thể biết những cái mọi người chưa biết thôi. Giúp được gì thì sẽ giúp hết lòng, thấy người khác vui thì mình cũng vui lây. Còn cảm ơn thì các bác cứ để ở Việt Nam, khi nào về em nhận 1 thể :=D

• Like

agrione

Corporal
Được Like
103
vạn sự khởi đầu nan mà.:=D:=D
Mong rằng dự án đào tạo coder, deginer, seoer trong 2016 sớm dc khởi động và thành công, góp phần pt cộng đồng XF Việt.

• Like

MacKen

Sergeant
Được Like
543
DIỄN ĐÀN này có nhiều nick viết tắt độc ,, điển hình:

PVS: Păng Vệ Sinh
THB: Tôi Hy Sinh

• Like

Hướng dẫn sử dụng