Help Thảm họa CACHE - Không cái ngu nào bằng cái ngu nào !

Jindo_Katori

FirstSergeant
Được Like
1,193
Thảm họa CACHE

1. Vấn đề bắt từ việc 1 số addon hoạt động không ổn định thể hiện qua việc mất thumnail. Đã có 1 bài viết nói về hiện tượng này : Nhờ các xếp phân tích lỗi THUMNAIL

2. Sau khi nhờ các xếp chuẩn đoán ở topic trên thì mọc ra nguyên nhân là hết dung lượng DATA (3,4GB/3GB) => Mình đã thực hiện 2 bước sau:
- Mua thêm dung lượng DATA (hix hix) : 3,5 GB / 5GB muscle~~
- Xóa hơn 5000 THREAD trong diễn đàn => Đây là vấn đề nãy sinh cho thắc mắc này. Sau khi mình hy sinh 5000 THREAD coi như xóa gần hết cả cái diễn đàn của mình => Kiểm tra lại dung lượng DATA vẫn như thế, không hề thuyên giảm 1 tý nào => thậm chí còn tăng từ 3,4 GB lên thành 3,5 GB.

Câu hỏi thứ nhất: Tại sao ai cũng nói leech bài + spam sẽ làm tốn dung lượng web, nhưng em xóa gần hết web mà dung lượng không giảm? Hay là em còn phải thực hiện thiếu thao tác nào nữa? (Trong trường hợp web của em không cho upfile vì ngay từ đầu đã biết mình con nhà nghèo và sợ tình trạng vỡ nợ xảy ra ngày hôm nay)

Từ đây mình bắt đầu tìm xem thử dung lượng web của mình nằm nhiều nhất ở đâu ?

Thì thấy gần như CACHE chiếm gần hết dung lượng cả Web (vậy coi như xóa hết mẹ nội dung, công sức của cả site trong 1 năm qua mà chẳng giải quyết được vấn đề gì facepalm~~ đúng là không cái ngu nào bằng cái ngu nào )

Tiếp tục đi tìm nguyên nhân, lục lại hồi ký năm xưa khi học làm xenforo có lẽ lúc đó em đã làm theo hướng dẫn của TOPIC này : https://hoiquantinhoc.vn/threads/huong-dan-tao-cache-ma-nguon-xenforo.75332/ 8-|

Câu hỏi thứ 2: Vậy web của mấy bác có tạo cache hay không (có bị vấn đề dung lượng giống như em không)? Các bác đã tối ưu và xử lý như thế nào?

Xin chân thành cảm ơn các bác!

• Like
Reactions: THB

xenforo

Private
Được Like
28
Cái bd image cache lớn kinh khủng, mình phải gỡ bỏ cái addon đó

• Like
Reactions: THB

kamchatka

MasterCorporal
Được Like
162
9xac vì em bd image này ko ko chỉ có cache mà còn có cả file data thu nhỏ nữa dạng multi thumb , bạn xóa topic là xóa database thôi ko ảnh hưởng file hình vẫn còn nằm trên hostting/vps bạn kiểm tra lại
thu mục : data/bd image

MacKen

Sergeant
Được Like
542
Cái bd image cache lớn kinh khủng, mình phải gỡ bỏ cái addon đó
Cái này nó là 1 nguyên nhân tài nguyên .... mình thu nghiệm ở localhost đã thấy nó nên ko cài...

CÒN:
// Cache Xenforo -
$config['cache']['enabled'] = true;$config['cache']['backend'] = 'File';$config['cache']['backendOptions'] = array('cache_dir' => '/home/hoiquantinhoc/public_html/internal_data/cache/');$config['cache']['frontend'] = 'Core';$config['cache']['frontendOptions'] = array('caching' => true,'automatic_serialization' => true,'lifetime' => 3600);

Thì nó ok chẵng bảo nhiêu vì nó nhẹ ... chạy ok

CUỐI CÙNG:

Nếu host nào có hổ trợ Memcached :

thì thêm thèng này chạy ok nhất remove hết cái kia

//$config['cache']['backend'] = 'Memcached';
//$config['cache']['backendOptions'] = array(
// 'compression' => false,
// 'servers' => array(
// array(
// your memcached server IP /address
// 'host' => 'localhost',

// memcached port
// 'port' => 11211,
// )
// )
//);

longruoi

MasterCorporal
Thành viên BQT
Được Like
213
Mình không cài cái db image mà sao vẫn bị image_cache lớn, bác nào biết tại sao không ạ..

MacKen

Sergeant
Được Like
542
Chụp hình addon đã cài trong admin coi

longruoi

MasterCorporal
Thành viên BQT
Được Like
213
bạn hay dùng chức năng này cho web k? admin.php?tools/rebuild
Thỉnh thoảng có dùng đến, nhưng đâu liên quan việc tạo file trong image_cache đâu ta

cuonghv

Moderator
Thành viên BQT
Được Like
364
@longruoi: có thể db cache là thằng đầu sỏ gây ra vụ này. Nếu bạn không xài cache_backend thì mặc định nó sẽ lưu hết mọi thứ vào internal data

Sửa lần cuối:

Jindo_Katori

FirstSergeant
Được Like
1,193
Em rất vui khi CHỦ ĐỀ này được nhiều bác quan tâm.
Em xin bổ sung thêm ADDON hiện tại của em cho các bác sĩ dễ chẩn đoán và đưa ra phương án :

Tiện thể bác @naponeon cho hỏi là xóa mấy cái thư mục cache đó có sợ bị lỗi không bác.
Vậy có thể xóa theo kiểu cache lâu quá (hơn 3 tháng thì xóa) còn cache mới thì giữ => Như vậy có tác dụng gì không nhỉ?

Sửa lần cuối:

MacKen

Sergeant
Được Like
542
Thư mục cache xóa đi thì không có lỗi .... muốn tò mò thir rename thư mục cache thành cachexxx là biết

cuonghv

Moderator
Thành viên BQT
Được Like
364
Xóa cache đâu có sao đâu, khi khách truy cập thì xen nó lại truy vấn vào mysql thôi, sau đó thằng db nó lại tiếp tục cache. Cho nên bạn phải tìm cách xóa cache định kì. Thường thì các addon dạng này phải có thiết lập cho việc xóa định kì hoặc prune hẳn

tuna

Sergeant
Được Like
276
Mình chả xài cache, thấy tốc độ cũng vậy :D

nminhkhoi

Private
Được Like
10
hehe nên đặt cache session cho lần đầu load phía client được rồi.
cái đó nó cache lưu thẳng trên server thì chết trận

Hướng dẫn sử dụng

XenForo 1 XenForo 2
Translate by PVS

Dịch vụ XenForo của VNXF

Mobile/Zalo: 0906081284

Telegram: anhanhxf

Chỉ nhận web nội dung lành mạnh

Nhà Tài Trợ

Mút Xốp Không Gian
Mút Sofa Không Gian
Top Bottom