Help Cần lắm anh em tư vấn cài và tối ưu Redis cho Xenforo

cheng

Private
Được Like
14
Xin chào tất cả mọi người ạ!
Hiện tại em đang chạy 1 site Xenforo 2 sử dụng VPS 2G Ram Centos 7 của Vultr cài hocvps Script Nginx...Nay test thử site online 400 người thì full 100% CPU.
Thấy vậy em có cài thêm Redis để cache nhưng cài xong thì cũng không thấy thay đổi gì cả, không biết vấn đề em đang bị ở đây là gì nhi? Làm sao để tối ưu trang Xenforo chứ lẽ ra VPS RAM 2G online tệ cũng hơn 1000 người cùng lúc.

Anh em ai có kinh nghiệm ưu ưu giúp em với ạ.

Trân trọng cảm ơn!

String

Private
Được Like
1
Xin chào tất cả mọi người ạ!
Hiện tại em đang chạy 1 site Xenforo 2 sử dụng VPS 2G Ram Centos 7 của Vultr cài hocvps Script Nginx...Nay test thử site online 400 người thì full 100% CPU.
Thấy vậy em có cài thêm Redis để cache nhưng cài xong thì cũng không thấy thay đổi gì cả, không biết vấn đề em đang bị ở đây là gì nhi? Làm sao để tối ưu trang Xenforo chứ lẽ ra VPS RAM 2G online tệ cũng hơn 1000 người cùng lúc.

Anh em ai có kinh nghiệm ưu ưu giúp em với ạ.

Trân trọng cảm ơn!
ram là giúp chạy các service thôi không liên quan. muốn tăng chịu tải cao hơn thì thêm core hoặc phân tán server ra.

dcstylexf

Major
Được Like
1,615
Mình nghĩ bạn nên lên PHP7.3 mới nhất và nâng cấp CPU chứ RAM chỉ là 1 phần thôi.

dinhphucv

Sergeant
Được Like
265
Cá nhân mình không khuyến khích dùng hocvps (ít cập nhật, cộng đồng dùng là rất ít), bạn có thể chuyển qua vpssim chẳng hạn... Với 1 CPU mà chỉ cân tải được 400 người thì hơi kém, Cách tốt nhất là dùng cloudflare proxy, dùng redis cache (cái này có rất nhiều config (tổng số dòng config redis mình gấp 3 lần số dòng của bạn vì mình redis mình dùng để cache 3 loại khác nhau). Còn redis hoàn toàn có thể giảm tải cho CPU, thấy vì cpu phải render thì redis cache kết quả render và gửi cho người dùng, không phải render nhiều lần.

sanhpv

Corporal
Được Like
15
Cá nhân mình không khuyến khích dùng hocvps (ít cập nhật, cộng đồng dùng là rất ít), bạn có thể chuyển qua vpssim chẳng hạn... Với 1 CPU mà chỉ cân tải được 400 người thì hơi kém, Cách tốt nhất là dùng cloudflare proxy, dùng redis cache (cái này có rất nhiều config (tổng số dòng config redis mình gấp 3 lần số dòng của bạn vì mình redis mình dùng để cache 3 loại khác nhau). Còn redis hoàn toàn có thể giảm tải cho CPU, thấy vì cpu phải render thì redis cache kết quả render và gửi cho người dùng, không phải render nhiều lần.
config kiểu gì mà được 400 người mà kém nữa nó rơi vào khoảng 50 > 70k truy cập mỗi ngày, khủng phết, ae nào biết cách config không giúp mình với. web mình online 40 50 người đã lên 70% cpu, hiện tại đang dùng panel plesk , chưa cài thêm gì cả

Xehoi

Gefreiter
Được Like
9
Ngày trước mình dùng VPS Sim thì thấy chạy khá mượt với user ol có khi lên tới hơn 1K cùng với cấu hình như chủ thớt. Mà cái vpssim giờ ko hỗ trợ nữa cũng ko nhớ nó cấu hình kiểu gì. Gần 5 năm r giờ mới lại động tới máy tính ae ạ :D

sanhpv

Corporal
Được Like
15
Ngày trước mình dùng VPS Sim thì thấy chạy khá mượt với user ol có khi lên tới hơn 1K cùng với cấu hình như chủ thớt. Mà cái vpssim giờ ko hỗ trợ nữa cũng ko nhớ nó cấu hình kiểu gì. Gần 5 năm r giờ mới lại động tới máy tính ae ạ :D
trước giờ toàn dùng panel, web thì load khá nhanh, nhưng vấn đề đang có 40 50user online cùng lúc cpu đã 70 80% rồi, đang tìm cách để giảm tải cpu mà chưa tìm ra, web đã cài cloudfare

Hướng dẫn sử dụng

XenForo 1 XenForo 2
Translate by PVS

Dịch vụ XenForo của VNXF

Mr. Tuấn

Mobile/Zalo: 0988 488 096

Telegram: bluekpro

Email: [email protected]

Nhà Tài Trợ

Mút Xốp Không Gian
pallet Thịnh Phát
Top Bottom