Nên hay Không có một topic hướng dẫn lập trình addon cho xenforo

Võ Đình Nghĩa

Chết Yểu
Được Like
211
Chào cả nhà. Mình xin đóng góp ý tưởng để phát triển cho diễn đàn.
  • Hiện tại từ khóa [hướng dẫn viết addon cho xenforo] có khá nhiều lượt tìm kiếm nhưng vẫn chưa có bài viết nào đáp ứng được yêu cầu này...
  • Ngay những này đâu xây dựng lại diễn đàn, mình nghỉ nên làm những việc giống như hướng dẫn các bạn tự thiết kế style hay addon cho loại mã nguồn mới và đang được sử dụng khá phổ biến ở VN.
  • Riêng cá nhân mình, một người học IT, cũng am hiểu về ngon ngữ lập trình. Nhưng mỗi ngôn ngữ lập trình là một cái khác, đó là cái xây dựng nên thương hiệu cho nó. Chính vì không có code nào giống code nào nên cũng khó khăn cho các bạn muốn tìm hiểu về xenforo.
  • Khi mình có ý tưởng nhưng không biết cách tạo nên thành phẩm đó là vấn đề mình cùng với những bạn mới tiếp xúc với xenforo.
  • Mình tự đặt câu hỏi: Khi người ta chưa làm mà mình làm liệu có ổn không?
  • Và cũng tự trả lời luôn...Với cộng đồng mạng, mình làm những gì mà người ta chưa làm đó mới là cơ hội để ta thành công.
  • Tôi bỏ ra biết bao nhiêu công sức và tiền bạc để có thể làm được như thế. Vì sao tôi lại cho không bạn?
  • Đó là câu hỏi mà những bạn muốn chia sẻ kiến thức đặt ra.
  • Thưa bạn, khi bạn chia sẻ thì giá trị mà bạn đạt được sẽ gấp nhiều lần khi bạn bán nó. Bạn được nhiều người biết đến với sự ngưỡng mộ, kính trọng (tuy điều đó không mang lại cơm gạo cho bạn, nhưng nó có thể là động lực để bạn thành công ở tương lai).
Cuối cùng mình cũng chỉ tóm lại một câu : MONG DIỄN ĐÀN MÌNH SỚM CÓ MỘT TOPIC HƯỚNG DẪN VỀ XenForo.

THÂN CHÀO

PVS

Super Moderator
Thành viên BQT
Được Like
12,680
Hii, cám ơn bạn đã nêu ý kiến đóng góp, mình học IT mình cũng biết, vì mỗi addon nó khác nhau từ code rồi nên khó có thể hướng dẫn lắm ^^. Nếu như nói hướng dẫn xây dựng cấu trúc của 1 addon như thế nào thì các coder may ra làm được, vì mỗi addon là mỗi ý tưởng khác nhau và chẳng có cái nào giống cái nào, tuy nhiên mình thấy cơ cấu cách làm ra addon khá giống nhau nên mình sẽ hỏi ý kiến anh @Red thử xem :D. Vì ảnh cũng bận nên chưa giao lưu nhiều với mọi người được :D.

Võ Đình Nghĩa

Chết Yểu
Được Like
211
Mình nghỉ chỉ cần hướng dẫn về code và cách viết thôi. không cần cụ thể đâu. Vì đa số các bạn là dân IT nên sẽ tự biết phải làm như thế nào. Mong anh @Red và các mod giúp đỡ

PVS

Super Moderator
Thành viên BQT
Được Like
12,680
code thì phải học chứ bạn, không hiểu code thì làm sao làm được ^^

Võ Đình Nghĩa

Chết Yểu
Được Like
211
Ý mình là một vài điểm nhấn khiến xenforo khác với php thuần thôi.

PVS

Super Moderator
Thành viên BQT
Được Like
12,680
cái đó mình cũng biết sơ, nhưng mà đâu phải chỉ cần vậy là làm ra được addon đâu ^^, addon cũng chủ yếu từ code mà ra mà, nhưng có kết hợp thêm 1 vài thứ trên xen nên mới như vậy :D

Blue

Founder
Thành viên BQT
Được Like
1,528
Mình cũng ko ngại chia sẻ, tiếc là hơi bận nên chưa làm được. Nghĩa chuyên về gì? Đã rành phần lập trình nào chưa.
Nói thật là VNXF đã gác rất nhiều project bên ngoài vì thiếu coder và ko dễ gì tìm đc người hợp tác.

• Like
Reactions: PVS

nttruong

MasterCorporal
Được Like
614
Ngày xưa khi mình tham gia game4v, @Red cũng là coder php nhưng chưa thuần gì về xenforo cả. Sau 01 đợt thời gian mình có cung cấp và hỗ trợ (chỉ hỗ trợ em nó thôi) thì hiện tại em nó đang là coder chính của bất cứ project nào vnxf nhận được. Cho nên, khi bạn là một coder thì bên mình sẽ hỗ trợ cho bạn tối đa và sẵn sàng hướng dẫn cho bạn có thể thành công. Ngoài ra bạn còn có cơ hội tham gia vào team của mình để nhận project khi mình được đặt. Nếu chiều hướng có ý tưởng bạn tự code để thương mại hóa, thì bạn sẽ được anh em hỗ trợ tại ngay vnxf để bán các thành phẩm của mình. Rất hoan nghênh bạn tham gia cùng với bọn mình nhé! Sẽ sớm có vài bài hướng dẫn căn bản cho anh em coder tự code add-ons xenforo nhé! Chúc vui!

Trân trọng!

Võ Đình Nghĩa

Chết Yểu
Được Like
211
Mình cũng ko ngại chia sẻ, tiếc là hơi bận nên chưa làm được. Nghĩa chuyên về gì? Đã rành phần lập trình nào chưa.
Nói thật là VNXF đã gác rất nhiều project bên ngoài vì thiếu coder và ko dễ gì tìm đc người hợp tác.
Nghĩa bên PHP . Mong có một bài hướng dẫn để có thêm kỹ năng và giúp được gì cho diễn đàn thì giúp. Mình ngưỡng mộ tinh thần chia sẻ của các bạn. Cứ như vxf.vn bây giờ thì chưa ổn lắm

• Like
Reactions: PVS

PVS

Super Moderator
Thành viên BQT
Được Like
12,680
:D hii, chắc chắn sẽ có những bài viết giúp đỡ các bạn cho việc lập trình mà ^^

Võ Đình Nghĩa

Chết Yểu
Được Like
211