Hướng dẫn Tìm hiểu tổng quan về Google Analytics

PVS

Super Moderator
Thành viên BQT
Được Like
12,691
Tìm hiểu tổng quan về Google Analytics

Với những ai đã biết về Google Analytics thì phải công nhận một điều rằng Google quá mạnh và công nghệ của họ thật sự đáng kinh ngạc. Còn với ai chưa biết về Google Analytics thì đây là công cụ miễn phí của Google dành cho Webmaster. Mục đích chủ yếu của nó dùng để tìm hiểu tất cả những thông tin về trang web của bạn.

Là một webmaster chắc chắn bạn cũng đã nhiều lần muốn biết trang web của mình được người đọc sử dụng như thế nào? có bao nhiêu người truy cập vào trang web của mình? họ đến trang nào? ở lại trang bao lâu? v.v.. Trước đây khi chưa có Google Analytics thì rất nhiều người sử dụng Alexa như là một công cụ đo đạc sự “thành công” của một trang web.

Về tính chính xác của Alexa thì mình không bàn đến trong bài này. Nhưng những thông tin mà bạn có được từ Alexa không đủ để cho bạn hiểu được tường tận nhóm người đọc của bạn và biết được chân tơ kẽ tóc của họ. Với Google Analytics, bạn có thể biết được rất nhiều thông tin quý báu của người đọc và nó rất hữu ích cho quá trình xây dựng và phát triển trang web của bạn

Đăng ký một tài khoản miễn phí với Google Analytics rất đơn giản và cách sử dụng nó cũng đơn giản không kém. Xin miễn phép cho mình phải hướng dẫn cách sử dụng nó. Một khi đã hoàn thành các bước chuẩn bị, bạn sẽ có thể truy cập vào trang chủ của Google Analytics và bắt đầu xem những thông tin về trang web của mình

Tính năng của Google analytics rất nhiều và thực sự mình cũng không biết hết được. Nhưng chủ yếu mình hay xem số lượng người truy cập, PageViews, họ đến từ đâu, tìm được trang web bằng cách nào, sử dụng trình duyệt gì, hệ điều hành, thời gian họ ở lại trên trang … Nói chung Google analytics cho phép bạn biết rất nhiều thông tin từ người đọc. Nếu sử dụng nó kết hợp với chiến lược phát triển trang web của bạn thì chắc chắn trang web của bạn sẽ thành công hơn nhiều

Đây là một vài trong số rất nhiều tính năng của Google analytics

Số lượng người truy cập, số lượng trang được xem, thời gian họ ở lại trên trang

Trình duyệt nào họ sử dụng để truy cập

Người đọc chủ yếu đến từ nước nào và từ thành phố nào
Những thông tin như ở trên hết sức quý giá, bởi vì nếu biết được những thông tin đó bạn có thể hướng tới người đọc tốt hơn và có những thay đổi tích cực hơn cho họ. Tất nhiên một khi bạn đã quan tâm đến người đọc của mình thì việc thành công của trang web chỉ là vấn đề thời gian.

Bạn có sử dụng Google Analytics chưa? hoặc bạn đang sử dụng cái gì để biết thông tin về trang của mình? Hãy chia sẻ với mọi người về những gì bạn biết nhé.

Chúc các bạn thành công.

Nguồn: izwebz.com​

Sakura Nguyen

Private
Được Like
2
Mình thấy GA còn rất nhiều cái hay ho. Bạn làm bản đầy đủ hơn cho ae tham khảo đi ạ

Hướng dẫn sử dụng

XenForo 1 XenForo 2
Translate by PVS

Dịch vụ XenForo của VNXF

Mr. Tuấn

Mobile/Zalo: 0988 488 096

Telegram: bluekpro

Email: [email protected]

Nhà Tài Trợ

Mút Xốp Không Gian
Mút Sofa Không Gian
Top Bottom