Help XenForo 2 thật thân thiện với nhiều cải tiến mới. Bạn nghĩ sao, có gì cần chia sẻ?

Blue

Founder
Thành viên BQT
Được Like
1,528
XenForo 2 ra đời cũng đủ lâu rồi nhưng bị ngập trong mớ code và công việc nối đuôi nhau nên đến giờ mình mới có thể tìm hiểu sâu hơn về nó. Ban đầu nghĩ là khó tiếp cận với lối code mới, nhưng sau đó mình chợt nhận ra sự thay đổi là xu thế tất yếu của mọi công nghệ, và XenForo đã trở nên thân thiện hơn với developer và người sử dụng. Tương tự như việc dùng Ios sau khi quá quen với Android, rồi chợt 1 ngày tự hỏi tại sao Ios được thiết kế tinh tế và hợp lý đến vậy.

Đây là một số điều mình nhận thấy ở XenForo 2, có thể ngoài kia nhiều bạn có thể thấy nhiều hơn mình, cùng vào cho ý kiến đóng góp luôn nhé. Trong bài này mình nói về giao diện, cách điều chỉnh Admin Panel.

1. Các template trong style được lược bỏ nhiều, không còn header hay footer, navigation không nằm riêng nữa.
2. Css chuyển qua dùng less css, mặc dù css bạn gắn vào vẫn được chấp nhận, đuôi template css tất nhiên dùng đuôi .less.
3. Jquery phải được gắn trong thẻ <xf:js> và phải bắt đầu bằng jQuery thay vì $. Ngoài ra các thẻ đặt hàm trong template đổi tên từ xen qua xf, ví dụ <xen:title> đổi thành <xf:title>
4. XenForo 2 tích hợp sẵn Widget và khi code các block ở mọi vị trí trong site từ nay bạn nên chú ý dùng widget vì nó quá cơ động, dễ điều chỉnh.
5. Các block quảng cáo có phần quản lý và điều chỉnh riêng, rất dễ sử dụng.
6. Nhiều vị trí các option đã thay đổi, thay vì tìm khắp nơi bạn hãy dùng đến công cụ tìm kiếm ở Admin CP.
7. Có 1 đoạn mã mới gọi là macros, mình nghĩ đó là nâng cấp của hook, và macros hay ở chỗ có thể đặt bất cứ đâu, chỉ cần chỗ được đánh dấu nó sẽ thực thi.
8. Những điều chỉnh về user, usergroup, node permission vẫn theo nguyên tắc cũ của Xen 1.
9. Việc làm giao diện mới tuy thấy khó nhưng một khi đã thực hiện thì hiệu quả bất ngờ, không phải tự tùy biến quá nhiều như Xenforo 1.
10. Giao diện mobile rất đẹp, không cần chỉnh thêm gì cả.
11. Upgrade từ XenForo 1 lên cũng khá ổn khi giữ được khá nhiều chi tiết từ giao diện ở bản cũ.

Còn nữa...

Win

MasterCorporal
Được Like
171
Nghe admin Vnxf nói về Xen 2 vui vãi cả ra angel~~

dcstylexf

Major
Được Like
1,615
thực sự rất thích các cải tiến của XenForo 2 cơ mà hiện tại nó thiếu add-on quá :(

Hungnguyen92x

Gefreiter
Được Like
31
Đợi khi nào hổ trợ add on đầy đủ rồi lên, mấy trang lớn mình thấy toàn nằm ở xen 1, còn mấy trang nhỏ lẻ mới lên xen 2 thôi

dcstylexf

Major
Được Like
1,615
Đợi khi nào hổ trợ add on đầy đủ rồi lên, mấy trang lớn mình thấy toàn nằm ở xen 1, còn mấy trang nhỏ lẻ mới lên xen 2 thôi
Mình cũng tư vấn cho khách hàng về sự ổn định của Xenforo 1 cơ mà nhiều người thích lên Xf 2 luôn để sau này không phải mất công nâng cấp diễn đàn nữa :D

Hungnguyen92x

Gefreiter
Được Like
31
Mình cũng tư vấn cho khách hàng về sự ổn định của Xenforo 1 cơ mà nhiều người thích lên Xf 2 luôn để sau này không phải mất công nâng cấp diễn đàn nữa :D
Trước mình có đọc một bài báo ở nước ngoài, thị phần xenforo 2 rất thấp. Xenforo ra mắt xen 2 là một bước đi lùi và làm phân mảng người dùng theo vết xe đổ của Vbulletin

dcstylexf

Major
Được Like
1,615
Trước mình có đọc một bài báo ở nước ngoài, thị phần xenforo 2 rất thấp. Xenforo ra mắt xen 2 là một bước đi lùi và làm phân mảng người dùng theo vết xe đổ của Vbulletin
Thật ra mục đích của Xenforo mình nghĩ là phát triển song song cả v1 và v2 để đến khi v2 hoàn thiện thì sẽ thông báo dừng update v1. Lúc đó người dùng sẽ nâng cấp lên v2 thoải mái hơn

teamobi

Moderator
Thành viên BQT
Được Like
39
Nói đừng buồn chứ giờ nó có cải tiến cải lùi, ra hàng trăm addons hay thì người dùng cũng chả mặn mà với forum

thebigsize

MasterCorporal
Được Like
250
Thật ra mục đích của Xenforo mình nghĩ là phát triển song song cả v1 và v2 để đến khi v2 hoàn thiện thì sẽ thông báo dừng update v1. Lúc đó người dùng sẽ nâng cấp lên v2 thoải mái hơn
Xen 2 hướng theo xu thế lập trình, tuy nhiên vấn đề ở chỗ không tối ưu. Cách load ajax khiến cảm giác thấy mượt hơn xen 1 chứ thật sự ko nhẹ bằng và ko hiểu vì sao lại lượt bỏ hook trong khi WordPress, mã nguồn hàng đầu vẫn phát triển cách hiển thị hook. Chức năng permission thì lỗi nghiêm trọng. Nếu cứ đà này xen 2 sẽ là bước lùi khá xa trong khi đang cố theo đuổi hướng lập trình hiện đại. Thật sự đang mất cảm hứng nặng với xen 2.

Hungnguyen92x

Gefreiter
Được Like
31
Xen 2 hướng theo xu thế lập trình, tuy nhiên vấn đề ở chỗ không tối ưu. Cách load ajax khiến cảm giác thấy mượt hơn xen 1 chứ thật sự ko nhẹ bằng và ko hiểu vì sao lại lượt bỏ hook trong khi WordPress, mã nguồn hàng đầu vẫn phát triển cách hiển thị hook. Chức năng permission thì lỗi nghiêm trọng. Nếu cứ đà này xen 2 sẽ là bước lùi khá xa trong khi đang cố theo đuổi hướng lập trình hiện đại. Thật sự đang mất cảm hứng nặng với xen 2.
Mình cũng nghĩ vậy, đang rất bực mình với xen 2 đây, trót dại lên xen 2 giờ không biết làm sao xuống được

hieucocc

Private
Được Like
0
Bác các cho mình tham khảo xí, hiện giờ hầu hết đã lên xen2 chưa ạ, hay chủ yếu là vẫn còn xen1?

** ý kiến của mình sau thơi gian dài dùng lại xen2 thì việc design style trên xen2 quá vã các bác ạ.

cuonghv

Moderator
Thành viên BQT
Được Like
364
Có lần ngồi chat với Blue, mình cũng có nhận xét y như trên, bước lùi dài của Xen.
Họ đang đặt người dùng và coder đứng giữa ngã ba đường: Ở lại căn nhà xưa hay chuyển sang tái định cư? Ở lại thì sợ không nhận được sự hỗ trợ, chuyển đi thì căn nhà mới trống tuềnh toàng.
Coder chỉ chạy theo người dùng, khu vực nào đông dân thì ta tập trung cày.
Rốt cuộc, đếch có ai định hướng. Người dùng ngơ ngác hỏi bác coder, bác coder bảo anh đi đâu em đi đó!
Thị trường trầm lắng rồi ngủm!

Sửa lần cuối:

cuonghv

Moderator
Thành viên BQT
Được Like
364
Túm lại, source của Xen 2 nó hay ở chỗ nào thì người dùng chúng tớ không biết, mà muốn biết thì cũng không hiểu.

Cái chúng tớ cần khi chuyển nhà là phải có bước đột phá mạnh mẽ nào đó về mặt tiền, đầy đủ đồ chơi bên trong, bảo mật tốt hơn (mà có vẻ ông Xen2 vá lỗi bảo mật hơi nhiều nha), v.v...

Còn cứ na ná như cũ thì,... chuyển chi cho mất công hả bà con? Khác quái nào thằng Xen lấy bọn mình ra làm chuột bạch lần nữa!

levantukg

Gefreiter
Được Like
3

Hướng dẫn sử dụng

XenForo 1 XenForo 2
Translate by PVS

Dịch vụ XenForo của VNXF

Mr. Tuấn

Mobile/Zalo: 0988 488 096

Telegram: bluekpro

Email: [email protected]