[XenForo Config] Thiết lập cache, giảm tải server

Blue

Founder
Thành viên BQT
Được Like
1,529
XenForo hiện tại đang là mã nguồn forum trả phí tốt nhất, dựa trên Zend Framework, có khả năng lưu trữ và lấy dữ liệu khác nhau từ một bộ nhớ cache, được cấu hình trong file config.php trong thư mục library.

Cache xenforo được chia là 2 loại: Front-endBack-end.

A. Front-End

Bạn thêm các dòng sau vào file config.php:
Mã:
$config['cache']['enabled'] = true;
$config['cache']['frontend'] = 'Core';
$config['cache']['frontendOptions']['cache_id_prefix'] = 'xf_';

Có thể thay đổi giá trị 'cache_id_prefix' bằng cái tên mà bạn muốn.
Nếu bạn muốn đọc và ghi lại sessions vào cache thì add thêm đoạn sau vào file config.php:
Mã:
$config['cache']['cacheSessions'] = true;

- Khi sử dụng cache để lưu giữ sessions phải đảm bảo có đủ dung lượng để lưu trữ và không nên dùng chức năng này nếu ở back-end dùng APC cache.

B. Back-End

Có nhiều loại cache back-end khác nhau, tùy vào những gì bạn có mà sử dụng cho thích hợp:

1. File Back-End

Đây là một loại cache back-end đơn giản, nó sẽ lưu trữ dữ liệu lên các file tạm trên ổ cứng server:
Mã:
$config['cache']['backend'] = 'File';
//Nơi bạn muốn lưu file cache, bạn có thể dễ dàng tìm thấy link này ở phần thông báo server error trong Admin CP. Link file bên dưới chỉ là ví dụ.
$config['cache']['backendOptions'] = array('cache_dir'  => '/home/.../cache');

Nếu có phương án khác thì bạn không nên dùng loại này vì lưu trữ file lên server luôn nặng hơn các phương pháp khác.

2. APC Back-End

Sử dụng nếu máy chủ của bạn được cài đặt APC (Alternative PHP Cache):
Mã:
$config['cache']['backend'] = 'Apc';
Bạn nên theo dõi kỹ khi sử dụng phương án này vì một số phiên bản APC có thể bị lỗi.

3. Memcached Back-End

Tất nhiên chỉ sử dụng khi memcached trên server của bạn được bật, thiết lập memcached back-end như sau:
Mã:
$config['cache']['backend'] = 'Memcached';
$config['cache']['backendOptions'] = array(
'compression' => false,
'servers' => array(
array(
//IP của memcached trên server của bạn
'host' => 'localhost',

//Port của memcached, bên dưới là cache mặc định
'port' => 11211,
)
)
);

Memcached là phương án tốt nhất của cache back-end, nó lưu trữ trên Ram của server.

Nên lưu ý kiểm tra theo dõi 1 thời gian để đảm bảo cấu hình cache trong file config của bạn hoạt động tốt. Chúc các bạn thành công!

chanhnghiem

Corporal
Được Like
91
lâu nay toàn để mặc định của cái vpssim không để ý đến file config này, bác @THB cho em hỏi nếu dùng thì dùng cả 2 loại front-end với back-end hay chỉ 1 loại vậy? với trong back-end có 3 loại thì dùng 1 trong 3 loại hay sao, tại em thấy trên gg mấy ông cho cả cái 1 và 3 của back-end luôn ^^

pdinh97qng

MasterCorporal
Được Like
225
Mình thấy front end xài core là ổn, back end xài redis thấy memcached

aviaiva

MasterCorporal
Được Like
276
redis thay mem à, dùng cả 2 thì thế nào nhỉ ^^
nó giống như bạn đi một chiếc xe máy honda và một xemay yamaha, về cơ bản nó không khác nhau mấy, nhưng cùng một lúc bạn cưỡi lên hai cái xe máy không phải là bạn sẽ tăng hiệu quả lên gấp đôi mà lợi bất cấp hại có khi nó xung độ nhau và chả được cái gì.

chanhnghiem

Corporal
Được Like
91
nó giống như bạn đi một chiếc xe máy honda và một xemay yamaha, về cơ bản nó không khác nhau mấy, nhưng cùng một lúc bạn cưỡi lên hai cái xe máy không phải là bạn sẽ tăng hiệu quả lên gấp đôi mà lợi bất cấp hại có khi nó xung độ nhau và chả được cái gì.
^^ cảm ơn bác nhé

Người đăng Chủ đề tương tự Diễn đàn Trả lời Ngày đăng
airhost.vn Tài liệu Hosting 1
L Tài liệu Hosting 7

Hướng dẫn sử dụng

XenForo 1 XenForo 2
Translate by PVS

Dịch vụ XenForo của VNXF

Mr. Tuấn

Mobile/Zalo: 0988 488 096

Telegram: bluekpro

Email: [email protected]