Bạn bè cũng có thể là mối nguy hại đối với tài khoản Facebook của bạn

Phần lớn chúng ta điều nghĩ facebook, gmail thường bị "xâm nhập" bởi những người xa lạ không quen biết. Tuy nhiên, thực tế lại trái ngược hoàn toàn. Những "hacker" ấy phần lớn đều là những người thân, bạn bè ở xung quanh.

Đó là kết luận mà Wali Ahmed Usmani - sinh viên ngành khoa học máy tính của trường đại học British Columbia đã rút ra được sau khi hoàn thành cuộc khảo sát của mình. Anh cũng những người bạn đã tiến hành một cuộc khảo sát 1308 người trưởng thành ở Mỹ về vấn đề "Đã bao giờ bạn lén đăng nhập vào tài khoản facebook của những người thân trong gia đình của bạn hay của bạn bè mà không được sự cho phép của họ chưa?".

Và kết quả thu được là hơn một phần năm (24%) trong số những người được khảo sát trả lời "Có". Có 21% trên tổng số người được khảo sát khẳng định đã bị những người thân của họ đã lén đăng nhập facebook mà không được sự cho phép.

Thông thường, người thân hay bạn bè thường lén xâm nhập facebook bằng chính thiết bị của bạn như smartphone hay máy tính. Những thiết bị này thường đã đăng nhập sẵn facebook nên sẽ không cần nhập mật khẩu. Điều này cũng dễ hiểu, khi bạn để thiết bị của mình gần những người bạn thì sẽ gây cho họ sự tò mò nhất định. Và hiển nhiên, sẽ có một số người không kiềm chế được sự tò mò sẽ lén vào xem.

Nhiều người "xâm nhập" facebook của bạn bè hay người thân của họ với nhiều mục đích khác nhau. Các nhà nghiên cứu đã xác định được một số nguyên nhân chủ yếu là làm cho vui, do ganh ghét đố kị, tò mò hay có chủ đích xấu. Tuy nhiên phần lớn những người được khảo sát khẳng định họ làm vậy là do tò mò và không có bất kì ý định xấu gì với bạn của mình. Khi "xâm nhập" được facebook của người khác, họ thường đổi ảnh đại diện của chủ nhân bằng một bức ảnh bựa nào đấy hay cập nhật một status với nội dung bêu rếu chủ nhân của tài khoản....

Nhưng dù vô tình hay cố ý, trong một số trường hợp điều này sẽ để lại một số hậu quả khôn lường. Đã có rất nhiều cuộc tình đổ vỡ, nhiều tình bạn chấm dứt hay thậm chí là những vụ án đáng tiếc chỉ vì lén vào facebook của nhau để rồi biết được những chuyện không nên biết.

Để tránh các điều đáng tiếc cũng như bảo vệ được tính riêng tư của bản thân các bạn nên bảo mật tốt các tài khoản facebook của mình bằng cách nên thay đổi mật khẩu facebook của mình thường xuyên. Nhớ chọn tùy chọn đăng xuất ra các thiết bị khác khi đổi mật khẩu. Hãy tôn trọng quyền riêng tư của người khác, đừng để gây ra mâu thuẫn chỉ vì sự tò mò của mình.

Nguồn: Techrum​

Hướng dẫn sử dụng

XenForo 1 XenForo 2
Translate by PVS

Dịch vụ XenForo của VNXF

Mobile/Zalo: 0906081284

Telegram: anhanhxf

Chỉ nhận web nội dung lành mạnh

Nhà Tài Trợ

Mút Xốp Không Gian
Mút Sofa Không Gian
Top Bottom