Diễn đàn xenforo - database chiếm nhiều dung lượng

tiennx

Private
Được Like
28
Các ad và cao thủ cho e hỏi một chút, e có sử dụng 1 diễn đàn xenforo với thành viên đăng ký khoảng 5k và số lượng đề tài thảo luận 30k. Dung lượng database của e nó lên tới hơn 700mb thì có phải là nhiều không? Và có cách nào làm giảm thiểu dung lượng db không? Mong mọi người giúp đỡ, e cảm ơn!

• Like
Reactions: THB

THB

Founder
Thành viên BQT
Được Like
3,939
700mb thì bình thường mà.
giảm tải thì lưu ảnh trên sever của gg. Mua cái host khác lưu trữ file att.
4rum hơn 3gb rồi.

2L.Ohayo

Moderator
Thành viên BQT
Được Like
835
@THB ảnh và file attach không lưu trong database nhé. Data phình to chủ yếu là do table xf_search_index và xf_ip. Bạn có thể làm trống table xf_ip, sẽ không ảnh hưởng gì đến hoạt động của site. Còn table xf_search_index thì không thể làm trống nó được trừ khi bạn cài đặt công cụ tìm kiếm nâng cao Elasticsearch for Xenforo. Khi sử dụng công cụ tìm kiếm nâng cao thì table xf_search_index sẽ không hoạt động nữa, lúc này mới có thể làm trống được.

Coolboyhn

MasterCorporal
Được Like
236
Các ad và cao thủ cho e hỏi một chút, e có sử dụng 1 diễn đàn xenforo với thành viên đăng ký khoảng 5k và số lượng đề tài thảo luận 30k. Dung lượng database của e nó lên tới hơn 700mb thì có phải là nhiều không? Và có cách nào làm giảm thiểu dung lượng db không? Mong mọi người giúp đỡ, e cảm ơn!
Bạn vào phpmyadmin có tab sesion hay tab search gì đó nó chiếm dung lượng ở 2 tab này chủ yếu thôi

• Like

Coolboyhn

MasterCorporal
Được Like
236
4rum hơn 3gb rồi.
Tớ thấy cái nick màu đỏ mà comment vậy là hơi nghi nghi

• Like

THB

Founder
Thành viên BQT
Được Like
3,939
Nick màu gì đâu quan trọng.
Mình nghĩ vậy ko đúng thì xem như học hỏi thêm ae. Chẳng có gì là ngại. hiii
Nghi là "gà" hả? haaa. ĐÚNG rồi. heee
Gà này gà chiến đấy nha.
o_Oo_Oo_O

Sửa lần cuối:

PVS

Super Moderator
Thành viên BQT
Được Like
12,680
gà đá đó :))))

• Like

virutmt

MasterCorporal
Được Like
40
4rum hơn 3gb rồi.
Bác cho em hỏi với. Site em đang xài phải tải nhiều ảnh đính kèm. Vậy giờ có cái gì upload ảnh hay để nó không lưu trên data. Hoặc nếu chuyển file đính kèm sang host khác thì có phải nó vẫn lưu ở data nhưng link đính kèm ở host khác không? Tìm nhiều bài quá mà bài viết đọc xong hoang mang không biết chọn cái nào được

virutmt

MasterCorporal
Được Like
40
Bác cho em hỏi với. Site em đang xài phải tải nhiều ảnh đính kèm. Vậy giờ có cái gì upload ảnh hay để nó không lưu trên data. Hoặc nếu chuyển file đính kèm sang host khác thì có phải nó vẫn lưu ở data nhưng link đính kèm ở host khác không? Tìm nhiều bài quá mà bài viết đọc xong hoang mang không biết chọn cái nào được
Có vấn đề này muốn hỏi mà các Bro ko ai trả lời quá vậy. Em thấy bên tinh tế. Họ có cách upload ảnh cũng hay. sang 1 subdomain khác. không biết các bro có thể chỉ giúp được không?

vu nguyen thai

Private
Được Like
0
@THB ảnh và file attach không lưu trong database nhé. Data phình to chủ yếu là do table xf_search_index và xf_ip. Bạn có thể làm trống table xf_ip, sẽ không ảnh hưởng gì đến hoạt động của site. Còn table xf_search_index thì không thể làm trống nó được trừ khi bạn cài đặt công cụ tìm kiếm nâng cao Elasticsearch for Xenforo. Khi sử dụng công cụ tìm kiếm nâng cao thì table xf_search_index sẽ không hoạt động nữa, lúc này mới có thể làm trống được.
ủa, vậy file ảnh với attach lưu ở đâu v bác.

batboy_boy

MasterCorporal
Được Like
23
Lưu ở 1 host và 1 host chỉ lưu SQL . chạy cho nó khỏe
Em bị quả forum chạy xampp muốn lên host mà giờ wp chạy chuyển ok mà đến ông xf tự dưng lỗi! dùng bt cho doman chạy bt mà giờ chuyển host ko còn doman nữa, nên phải chuyển lên host, xong đến lúc export ra bằng mysql thì lên 200G mà ko xong, ko tắt đi chắc full hdd! mà export bằng phpadmin treo ở 4G, mà diễn đnaf chạy bt luôn!

saomaiaudio

MasterCorporal
Được Like
151
Em bị quả forum chạy xampp muốn lên host mà giờ wp chạy chuyển ok mà đến ông xf tự dưng lỗi! dùng bt cho doman chạy bt mà giờ chuyển host ko còn doman nữa, nên phải chuyển lên host, xong đến lúc export ra bằng mysql thì lên 200G mà ko xong, ko tắt đi chắc full hdd! mà export bằng phpadmin treo ở 4G, mà diễn đnaf chạy bt luôn!
Bác backup full à mà dữ liệu nặng dữ vậy? Sao k lấy riêng data và code riêng

bloghocpiano

Moderator
Thành viên BQT
Được Like
76
Mình đây lưu trữ 300gb, 5gb data :)

bloghocpiano

Moderator
Thành viên BQT
Được Like
76
Của bác 5G data 1 site là nhiều đấy bác, kiểu này là chăm lên nội dung quá :)) nên dữ liệu nhảy đùng đùng :) , quá tuyệt
xenforo dễ bị google phạt quá, mà seo giờ khó ptrien bền vững bác ơi :( chắc bỏ thôi

Hướng dẫn sử dụng

XenForo 1 XenForo 2
Translate by PVS

Dịch vụ XenForo của VNXF

Mr. Tuấn

Mobile/Zalo: 0988 488 096

Telegram: bluekpro

Email: [email protected]

Nhà Tài Trợ

Mút Xốp Không Gian
pallet Thịnh Phát
Top Bottom