[Xenforo cơ bản]Bài 2: Công cụ và kiến thức cần thiết để xây dựng diễn đàn Xenforo

tvt

Private
Được Like
96
BÀI 2: NHỮNG CÔNG CỤ CẦN THIẾT XÂY DỰNG DIỄN ĐÀN BẰNG XENFORO
Ở Bài 1, chúng ta được tìm hiểu về quá trình hình thành phát triển của Xenforo. Qua bài 1, giúp chúng ta có cái nhìn tổng quan về mã nguồn này.
Trong bài 2 này, mình sẽ giới thiệu cho các bạn những công cụ (phần mềm) cần thiết và vài kiến thức cơ bản cần có để xây dựng một diễn đàn Xenforo.
Các bạn lưu ý rằng, ở đây mình chỉ hướng dẫn làm Xenforo ở chế độ "Offline", nghĩa là chúng ta thiết kế, xây dựng diễn đàn ngay trên máy tính của mình. Ở đây mình cũng khuyến khích các bạn nên xây dựng trước ở chế độ này, sau khi hoàn thành chúng ta sẽ đưa lên môi trường Internet. Vì sau chúng ta lại làm như vậy mình sẽ giải thích ở phía dưới. Vậy bạn cần chuẩn bị gì để làm diễn đàn bằng Xenforo?

1. Webserver
Bạn cần có một Webserver ngay trên máy tính của mình để tại môi trường cài đặt Xenforo.
Hiện nay có rất nhiều phần mềm tạo Webserver như: Xampp, Xampp, AppServ, phpLemon,...
Tuy nhiên, qua quá trình sử dụng hơn 2 năm thiết kế website,làm diễn đàn,...(cả mã nguồn miễn phí và có phí như: Xenforo, phpBB3, Wordpress, Joomla, Opencart,...). Mình thấy Xampp hoạt động ổn định hơn cả.
Bạn có thể tải bản mới nhất của Xampp tại: https://www.apachefriends.org/download.html
(Quá trình cài đặt các phần mềm Xampp mình sẽ giới thiệu chi tiết ở bài sau.)
Như đã nói ở trên, chúng ta nên xây dựng diễn đàn ngay trên máy tính trước khi up lên và chạy trên môi trường Internet. Với những lợi ích sau:

• Không phụ thuộc vào mạng Internet(có mạng hay không chúng ta vẫn cứ làm)
  • Không mất phí tiền mua tên miền và hosting trước
  • Tốc độ load nhanh, ổn định không phụ thuộc vào hosting
  • Chỉnh sửa, thay đổi giao diện dễ dàng và nhanh chóng.
  • Việc cài đặt các add-on dễ dàng hơn bao giờ hết.
  • Hoàn thiện diễn đàn ngay trên máy tính của bạn trước khi đưa lên Internet.
2. Công cụ soạn thảo
Notepad++ là một trong những công cụ rất hữu ích cho bạn khi lập trình website, chỉnh sửa CSS, HTML, Javascript,...

3. Trình duyệt web
Mặc dù và chắc chắn một điều máy tính của các bạn đều có ít nhất một trình duyệt web là Internet Explorer (IE) khi mới cài đặt máy tính xong. Tuy nhiên, với Xenforo một mã nguồn sử dụng nhiều công nghệ mới trong thiết kế và lập trình. Nền IE không thôi thì chưa thể hỗ trợ bạn nhiều trong quá trình làm việc.
Do đó, bạn cần cài thêm trình duyệt khác, ở đây mình khuyến khích bạn cài đặt cả 2 trình duyệt phổ biến nhất hiện nay là Firefox và Chrome (vì mỗi trình duyệt có một ưu thế nhất định)

4. Công cụ chỉnh sửa ảnh
Hiện có rất nhiều công cụ chỉnh sửa ảnh có cả miễn phí và trả phí, mỗi phần có những ưu thế nhất định. Một số công cụ chỉnh sửa ảnh cần thiết như:

• Paint (đã có sẵn trong Windows): lấy mã màu, thay đổi nhanh kích thước, định dạng ảnh
  • Photoshop(trả phí): nếu bạn muốn có những icon, ảnh nền,...đẹp đây là công cụ hỗ trợ tối đa cho bạn.
  • Photoscape(miễn phí): làm ảnh gif nhanh, chèn ảnh,...
5. Bạn cần có những kiến thức gì để có thể tự xây dựng diễn đàn Xenforo?

Thật ra, nếu chỉ cần làm một diễn đàn đơn giản và chú trọng nhiều vào nội dung thì bạn chẳng cần phải trang bị kiến thức gì nhiều vì Xenforo dường như đã làm thay hết cho bạn.

Tuy nhiên, mỗi diễn đàn bạn xây dựng, ai cũng muốn có một diện mạo riêng. Do đó, bạn cần trang bị cho mình kiến thức cơ bản về CSS và HTML.

Ngoài ra, nếu bạn muốn nâng cao nữa và tùy biến nhiều hơn cho diễn đàn của mình, bạn trang bị cho mình kiến thức về php.

Ở đây, với bài viết chia sẽ kiến thức cơ bản, mình khuyến khích các bạn thành thạo về CSS, HTML là đủ. Vì bản thân Xenforo đã làm cho bạn rất nhiều thứ rồi.
Một website cung cấp kiến thức tốt cho bạn về CSS và HTML là:
HTML: http://www.w3schools.com/html/default.asp
CSS: http://www.w3schools.com/css/default.asp
Ngoài ra, bạn có thể học php tại http://www.w3schools.com. Trang này khá uy tính và cung cấp kiến thức từ cơ bản đến nâng cao cho bạn.

Hoặc đơn giản bạn có thể đặt những câu hỏi tại VNXF.VN, ban quản trị sẽ trả lời những thắc mắc, hỏi đáp của tất cả các bạn trong thời gian sớm nhất!

6. Cuối cùng cũng là phần quan trọng nhất
Bộ cài đặt Xenforo và các Add-on hỗ trợ.
Mình khuyến khích bạn nên xài bản Nulled. Đơn giản vì bạn không mất tiền, ngoài ra bạn chỉ mới bắt tay vào xây dựng diễn đàn bằng Xenforo nên cứ tập cho quen dần, tha hồ mà chỉnh sửa. Khi diễn đàn của bạn đã được cộng đồng mạng ghi nhận rồi. Lúc đó mua cũng không muộn.

Bài tiếp theo, mình sẽ hướng dẫn cài đặt Xampp và cách cấu hình để sử dụng tốt cho Xenforo

By TVT - VNXF (vui lòng ghi rõ nguồn khi trích dẫn thông tin từ các bài viết này)

Sửa lần cuối:

BiPhone

Private
Được Like
21
Thank, kiến thức bổ ích cho newbie như mình :D

• Like
Reactions: THB

Hướng dẫn sử dụng

XenForo 1 XenForo 2
Translate by PVS

Dịch vụ XenForo của VNXF