[Ý Tưởng] Add-on SEO xenforo

KenLilBoiz

CEO DAWEBZ Chuyên Gia Dịch Vụ Trực Tuyến
Được Like
363
Ý tưởng này chắc cũng có khá nhiều người nghĩ tới , trong đó có cả tôi và tôi đã thử thực hiện ý tưởng này trên nền tảng PHP thuần chỉ với vài chức năng đơn giản cách đây vài năm , ý tưởng này được lấy từ các plugin SEO của wordpress , tôi đã thử sử dụng cách tạo 1 function giới hạn số ký tự xuất ra khi soạn thảo trên một text editor
PHP:
function catchuoi($chuoi,$gioihan){
if(strlen($chuoi)<=$gioihan)
{
return $chuoi;
}
else{
if(strpos($chuoi," ",$gioihan) > $gioihan){
$new_gioihan=strpos($chuoi," ",$gioihan);
$new_chuoi = substr($chuoi,0,$new_gioihan)."...";
return $new_chuoi;
}
$new_chuoi = substr($chuoi,0,$gioihan)."...";
return $new_chuoi;
và tôi echo ra đoạn text đó trên thẻ META
tôi cũng tính thử nó trên xenforo nhưng có lẽ không chuyên sâu về mã nguồn này nên còn khá nhiều giới hạn cho việc phát triển.
Mạn phép được lên ý tưởng cho các anh em coder chuyên phát triển add-on trên xenforo như @Blue .
Ý tưởng của mình như sau
- Khi viết bài sẽ có một khung viết mô tả giới hạn với số ký tự là 150 (đương nhiên phần viết mô tả này không liên quan gì đến việc cắt 1 đoạn text trong nội dung để làm) nó đơn giản chỉ là hiển thị mô tả ngắn trên các công cụ tìm kiếm sau đó xuất nó ra 1 thẻ META trên hader
- Có thêm một khung sửa title giới hạn ký tự là 60 cách xuất ra cũng như trên
- Kèm theo đó là kiểm tra số ký tự đã đạt yêu cầu hay chưa ở mức yếu hay gì ví dụ như 20 ký tự là yếu 30 ký tự là trung bình 40 -> 50 ký tự là đạt yêu cầu
- Có một phần hiển thị trực quan trong lúc tối ưu hóa thẻ title và mô tả, tức là mô tả khi nó được hiển thị trên công cụ tìm kiếm
- Trong admincp có những options như
+ Tối ưu thẻ title cho trang chủ
+ Tối ưu thẻ mô tả cho trang chủ
+ Hỗ trợ chèn các đoạn mã xác minh của các công cụ ví dụ google , bing , alexa và hiển thị nó ở dưới footer hoặc hader
+ Có các tùy chọn như chỉ hiển thị title bài viết - title danh mục mà không cần phải thêm title trang chủ đằng sau
+ Có chức năng tạo và chỉnh sửa Robots.txt
+ SEO image -> tự động thêm các thẻ title và alt vào hình ảnh
+ Thêm id app của các công cụ như google facebook v.v.
Mình nghĩ đây là quá đủ cho một Add-on free rồi.
Đối với bản Pro trả phí sẽ thêm các chức năng sau
- Auto link -> tự động chèn link vào các từ khóa được cài đặt trong options ví dụ cú pháp để tự động chèn hco một từ khóa [(từ khóa) : link-cho-từ-khóa]
- Tùy chọn dofollow hoặc nofollow cho một số link trên diễn đàn đương nhiên danh sách đó được thêm vào trong options rồi
- Lazyload image, video, iframe tức là chỉ khi kéo tới nó mới được hiển thị
- Tối ưu hóa hình ảnh khi tải lên có thể dùng API của một số nhà cung cấp miễn phí chẳng hạn
- Tối ưu hóa hiển thị khi tìm kiếm địa phương (cái này nói thì khá dài dòng chắc tạm gác lại)
- Tối ưu hóa video (cái này cũng khá dài dòng nếu giải thích tỉ mỉ từng cái nên để sau)
Đương nhiên là mình sẽ nêu ra ý tưởng về SEO với những kiến thức mình có trong SEO để ra được một plugin trả phí hoàn hảo nhất có thể (Y) nếu như addon này được thực hiện và phát triển
Tôi nghĩ chúng ta nên lập một đội ngũ khoảng 3 4 người để hoàn thiện nó hơn

Sửa lần cuối:

HungTQ

Sergeant
Được Like
309
Cái thẻ alt mình đã thử nhiều lần và không thành công . meta thì theo cá nhân mình thấy không cần thiết

cobebandiem

Private
Được Like
51
mình nghĩ mặc định xenforo đã thân thiện với seo rồi, không cần thêm nếm nhiều cho phiền hà. Dù sao cũng cho bác 1 chàng pháo tay ủng hộ clap~~clap~~clap~~clap~~

Blue

Founder
Thành viên BQT
Được Like
1,528
Vì xenforo phát triển chủ yếu dành cho diễn đàn (như diễn đàn VNXF chẳng hạn) nên không cần các công cụ trên. Nhưng nếu các bạn tùy biến XenForo ra 1 trang tin tức thì tool SEO như trên là rất cần thiết để đưa thông tin từ site lên google nhanh nhất có thể.

Like chủ thớt 10 cái vì đã nêu ra rất chi tiết, và nếu làm đc sẽ cực kỳ hiệu quả :)

dcstylexf

Major
Được Like
1,615
brivium có một cái, cơ mà ko đc rõ ràng ntn :) like thớt :D nếu plugin này làm ra chắc chắn đáng mua

KenLilBoiz

Được Like
363
mình nghĩ mặc định xenforo đã thân thiện với seo rồi, không cần thêm nếm nhiều cho phiền hà. Dù sao cũng cho bác 1 chàng pháo tay ủng hộ clap~~clap~~clap~~clap~~

Cái thẻ alt mình đã thử nhiều lần và không thành công . meta thì theo cá nhân mình thấy không cần thiết

nghĩ như 2 bạn hoàn toàn sai về SEO .
hãy ví dụ bạn làm 1 trang bán hàng bằng xenforo đi -> bạn sẽ thấy những chức năng trên không hề thừa vì nó giúp bạn tối ưu cạnh tranh trực tiếp với các đối thủ khác đương nhiên site nào tối ưu hơn chi tiết hơn thì site đó vượt trội hơn có xếp hạng tốt hơn còn những ông không tối ưu hóa không đạt yêu cầu của các công cụ thì làm gì có cơ hội vượt mặt đối thủ
ví dụ như những thẻ meta này
HTML:
<meta name="Language" content="vi">
<META NAME="Author" CONTENT="TBSX , [email protected]">
<META NAME="Designer" CONTENT="Edit By Nguyen Duy Anh">
<meta name="robots" content="noodp,index,follow" />
<meta name='revisit-after' content='1 days' />
Nhìn thôi chắc 2 bạn cũng biết nó có mục đích gì rồi

Ví dụ tiếp theo bạn mới làm diễn đàn bạn có quảng bá thế nào đi nữa mà người dùng không tìm thấy bạn trên google hay các công cụ khác thì bạn cũng làm sao phát triển được không tối ưu bạn mất 6 tháng để người dùng tìm thấy bạn nhưng tối ưu hóa rồi bạn chỉ mất 3 tháng và có thêm độ cạnh tranh cao trên công cụ tìm kiếm vậy bạn chọn cái nào ? để phát triển site rộng hơn

Sửa lần cuối:

Jindo_Katori

FirstSergeant
Được Like
1,205
Tối ưu hóa hiển thị khi tìm kiếm địa phương (cái này nói thì khá dài dòng chắc tạm gác lại)
Đúng đoạn quan tâm nhất thì gác lại bandit~~
Còn về công cụ SEO thì mình thấy có 1 bác mấy hôm trước vừa share 1 site free 50 công cụ seo của bác ấy trong đó tất tần tật từ meta, tittle, alexa, robots,... mình test thử thấy cũng khá ổn. Bác tra trong vnxf có đó.
Còn về auto link keyword của bác hình như giống xentag tinhte (đang dùng - thấy gần như ai cũng dùng - mà hình như của mình bị sao ấy ko thấy auto tag)

KenLilBoiz

Được Like
363
Đúng đoạn quan tâm nhất thì gác lại bandit~~
Còn về công cụ SEO thì mình thấy có 1 bác mấy hôm trước vừa share 1 site free 50 công cụ seo của bác ấy trong đó tất tần tật từ meta, tittle, alexa, robots,... mình test thử thấy cũng khá ổn. Bác tra trong vnxf có đó.
Còn về auto link keyword của bác hình như giống xentag tinhte (đang dùng - thấy gần như ai cũng dùng - mà hình như của mình bị sao ấy ko thấy auto tag)
Webxz đó của e bác ơi tools.dawebz.net

lehoangtoday

Private
Được Like
29
Thank chủ thớt, ý tưởng hay. Nếu có sẽ mua.

meta trên mỗi post hơi khó kiểm soát vì thành viên viết bài chả bao giờ họ nhập cái đó.

azorakt

Private
Được Like
23
ý tưởng khá hay, mình đang tìm cách chèn như wordpress mà chưa làm đc, nhờ các bác chỉ giáo thêm.

Hướng dẫn sử dụng

XenForo 1 XenForo 2
Translate by PVS

Dịch vụ XenForo của VNXF

Mr. Tuấn

Mobile/Zalo: 0988 488 096

Telegram: bluekpro

Email: [email protected]

Nhà Tài Trợ

Mút Xốp Không Gian
pallet Thịnh Phát
Top Bottom