Help Chia sẻ database, file, ra nhiều hosting khác nhau

virutmt

MasterCorporal
Được Like
40
Chào các Bro
Mình có đọc qua một số bác nhắc tới việc dùng database ở 1 VPS. Code ở 1 VPS. Vậy phải làm thế nào để kết nối hoặc tìm từ khóa thế nào.
Hiện tại site của mình đang bị quá tải cả băng thông với tốc độ. Đang muốn mua 1 hosting nhỏ của vultr để chia sẻ ra chứ nâng cấp lên gấp đôi dung lượng 8G ram cũng phí quá
Mình đang dùng 1 VPS 4G ram của vultr ~ 20$/tháng. Nếu nâng cấp 40$/tháng có hơn không hay nên mua 2 cái 20$ để chia sẻ tài nguyên qua lại

thanh858036

Gefreiter
Được Like
32
key remote mysql
1 vps chỉ cài webserver 1 vps chỉ cài sqlserver rồi file cấu hình trong web thì phần host thay localhost bằng ip vps mysql

sanhpv1

Corporal
Được Like
2
Chào các Bro
Mình có đọc qua một số bác nhắc tới việc dùng database ở 1 VPS. Code ở 1 VPS. Vậy phải làm thế nào để kết nối hoặc tìm từ khóa thế nào.
Hiện tại site của mình đang bị quá tải cả băng thông với tốc độ. Đang muốn mua 1 hosting nhỏ của vultr để chia sẻ ra chứ nâng cấp lên gấp đôi dung lượng 8G ram cũng phí quá
Mình đang dùng 1 VPS 4G ram của vultr ~ 20$/tháng. Nếu nâng cấp 40$/tháng có hơn không hay nên mua 2 cái 20$ để chia sẻ tài nguyên qua lại
web bạn có dùng cache nào không , với vps bạn đang dùng thì bao nhiêu ng online thì web bạn bị chậm vậy

2-tek

MasterCorporal
Được Like
286
Chào các Bro
Nên mua 2 cái, tài nguyên qua lại là chuẩn nhất, ổn định nhất:
- Con 4G ram để chạy code
- Mua thêm con 2Gb ram chạy SQL là được, con SQL không cần ram nhiều!
- Nếu dư giả hơn thì làm thêm 1 con lưu file CDN

*nếu chạy 3 con thì sẽ cấu hình như này 4GB Ram CDN - 2Gb Ram Source code - 1Gb Ram SQL

Cấu hình Remote thì nên chạy Centos 7 64b + Apache (Các module vps thì tùy vào source web)

virutmt

MasterCorporal
Được Like
40
web bạn có dùng cache nào không , với vps bạn đang dùng thì bao nhiêu ng online thì web bạn bị chậm vậy
Hiện tại thì do lượng ảnh lớn lên làm nó load chậm ạ. Thường nhìn vào analytics thì cũng tầm hơn 100ng.
Nên mua 2 cái, tài nguyên qua lại là chuẩn nhất, ổn định nhất:
- Con 4G ram để chạy code
- Mua thêm con 2Gb ram chạy SQL là được, con SQL không cần ram nhiều!
- Nếu dư giả hơn thì làm thêm 1 con lưu file CDN

*nếu chạy 3 con thì sẽ cấu hình như này 4GB Ram CDN - 2Gb Ram Source code - 1Gb Ram SQL

Cấu hình Remote thì nên chạy Centos 7 64b + Apache (Các module vps thì tùy vào source web)
Làm như bác thì cấu hình CDN như nào nhỉ. chưa rõ chỗ này lắm

2-tek

MasterCorporal
Được Like
286
Hiện tại thì do lượng ảnh lớn lên làm nó load chậm ạ. Thường nhìn vào analytics thì cũng tầm hơn 100ng.

Làm như bác thì cấu hình CDN như nào nhỉ. chưa rõ chỗ này lắm

Tức là tách hết file lưu sang CDN, bao gồm các file image, zip rar....mọi thứ lưu ở CDN, nếu bạn không rành viết API thì viết nó upload dạng FTP, mà hiện tại bạn đang chạy source gì?

virutmt

MasterCorporal
Được Like
40
Tức là tách hết file lưu sang CDN, bao gồm các file image, zip rar....mọi thứ lưu ở CDN, nếu bạn không rành viết API thì viết nó upload dạng FTP, mà hiện tại bạn đang chạy source gì?
Xen 2.11. Phần upload mới thì mình có thể thiết lập mới là upload lên dạng choverleto phải không?
Nhưng những cái cũ thì thiết lập ở đâu để nó hoạt động được

phucvandinh

Private
Được Like
23
Xen 2.11. Phần upload mới thì mình có thể thiết lập mới là upload lên dạng choverleto phải không?
Nhưng những cái cũ thì thiết lập ở đâu để nó hoạt động được
bạn dùng s3 hoặc s3 compatible chuyển hết cả đính kèm lẫn ảnh qua s3 nhé, dùng addon chính chủ của xenforo là được. Chevereto chỉ lưu ảnh thôi.

virutmt

MasterCorporal
Được Like
40
bạn dùng s3 hoặc s3 compatible chuyển hết cả đính kèm lẫn ảnh qua s3 nhé, dùng addon chính chủ của xenforo là được. Chevereto chỉ lưu ảnh thôi.

Tìm kiếm thấy vnxf có hướng dẫn này. Liệu có phải như bác đang nói. Vì vẫn chưa biết lên tìm từ đâu. Hơi mơ hồ

phucvandinh

Private
Được Like
23

Tìm kiếm thấy vnxf có hướng dẫn này. Liệu có phải như bác đang nói. Vì vẫn chưa biết lên tìm từ đâu. Hơi mơ hồ
chính nó!

virutmt

MasterCorporal
Được Like
40
key remote mysql
1 vps chỉ cài webserver 1 vps chỉ cài sqlserver rồi file cấu hình trong web thì phần host thay localhost bằng ip vps mysql

thay như vậy nó ko chạy bác ơi. Sai ở đâu ạ

virutmt

MasterCorporal
Được Like
40
Hiện em đang dùng hosting vultr. cái hocvps. Nhưng thay đổi localhost thành IP không được.
Đổi cả port thành port cài đặt VPS cũng ko được nhỉ. Các bác chỉ dẫn giúp file config này

thahtrung06

Moderator
Thành viên BQT
Được Like
450
Không bác nào giải thích hộ chỗ này ạ. kết nối ko thành công
Thiết nghĩ bạn phải bật kết nối MySQL từ xa thì mới kết nối thành công đến database ở vps khác.

virutmt

MasterCorporal
Được Like
40
Thanks các bác cuối cùng đọc nhiều hướng dẫn cũng làm được. em chia sẻ lại cho ae sau có làm thì dễ xử lý vì các bác nói qua loa
1. Phải mở port 3306 trên hosting SQL
2. Vào PHPadmin của host chứa SQL tạo user+ pass SQL Sau đó sửa cái localhost thành IP(vì có nhiều web nhiều sql chỉ định thẳng liên kết vào Database của nó luôn

Vào localhost. mặc định user của sql các bạn đã tạo sẵn ở bước trước. Bấm edit sau đó thay bằng IP hosting chứa source
Bước 2

Bước 1 sửa xong bấm go -> Bước 2 check all go

Vậy là xong. Chỉ việc quay lại file config của Xenforo trong thư mục SRC thay localhost = IP hosting chứa SQL(lưu ý user,pass, tên data phải trùng với hosting vừa tạo
Tận hưởng !!!
Một số hosting hỗ trợ Private Network khi cùng sử dụng chung 1 nhà cung cấp dịch vụ VPS các bạn có thể kích hoạt lên theo hướng dẫn hocvps.com/kich-hoat-private-network-o-vultr/

Cuối cùng là tự mày mò các Bro biết rồi thì bỏ qua để cho ae mới tật tành như em đọc

Đính kèm

95.2 KB · Lượt xem: 11

virutmt

MasterCorporal
Được Like
40
Có một điều vẫn gà chưa hiểu là: VPS trước sử dụng SQL chung ấy. Thì mức sử dụng băng thông 1 ngày có 100G. Nhưng tại sao thêm 1 hosting SQL(thì hosting này lại sử dụng băng thông gấp 3 lần(300G/ngày) vẫn chưa hiểu. Nếu vậy mua thêm hosting thế này thì ko sử dụng đủ băng thông. Mà cái ông Vultr lại giới hạn theo tháng tốn chi phí quá

phucvandinh

Private
Được Like
23
Có một điều vẫn gà chưa hiểu là: VPS trước sử dụng SQL chung ấy. Thì mức sử dụng băng thông 1 ngày có 100G. Nhưng tại sao thêm 1 hosting SQL(thì hosting này lại sử dụng băng thông gấp 3 lần(300G/ngày) vẫn chưa hiểu. Nếu vậy mua thêm hosting thế này thì ko sử dụng đủ băng thông. Mà cái ông Vultr lại giới hạn theo tháng tốn chi phí quá
Mình không nhớ là Vultr có hỗ trỡ internal ip hay không, nếu như có thì bạn config sử dụng internal IP sẽ không bị tính băng thông.

virutmt

MasterCorporal
Được Like
40
Mình không nhớ là Vultr có hỗ trỡ internal ip hay không, nếu như có thì bạn config sử dụng internal IP sẽ không bị tính băng thông.
Không rõ cái này lắm bác. Có search theo bác mà ko hiểu đúng hướng hay chưa. có thể chỉ đường lối rõ ko ah

Hướng dẫn sử dụng

XenForo 1 XenForo 2
Translate by PVS

Dịch vụ XenForo của VNXF

Mr. Tuấn

Mobile/Zalo: 0988 488 096

Telegram: bluekpro

Email: [email protected]

Nhà Tài Trợ

Mút Xốp Không Gian
pallet Thịnh Phát
Top Bottom