Help table xf_bb_code_parse_cache chiếm database quá lớn?

chanhnghiem

Corporal
Được Like
91
Mấy bác cho mình hỏi cái table xf_bb_code_parse_cache trong database này có tác dụng gì vậy mà sao nó nặng kinh khủng. Thời gian trước không để ý vì thấy database lên ổn định, hnay vào backup thấy nó lên nhảy 1 phát từ 3,5Gb lên 5Gb luôn mà rật mình:

• Like
Reactions: THB

aviaiva

MasterCorporal
Được Like
276
forum có bật cái cache này ko bác @THB
cache về cơ bản là nó sẽ lưu tất cả những gì người dùng hay dùng vào một vị trí để lần sau truy suất nhanh hơn tạm giống như bộ nhơ RAM trên máy tính. Nếu bác thấy nhiều thì clear nó đi, nhưng rồi nó lại cache lại thôi.

không cache host yếu, đường truyền kém tốc độ truy cập rùa bò, cache lớn như thế chứng tỏ web bác người dùng truy cập nhiều.

chanhnghiem

Corporal
Được Like
91
cache về cơ bản là nó sẽ lưu tất cả những gì người dùng hay dùng vào một vị trí để lần sau truy suất nhanh hơn tạm giống như bộ nhơ RAM trên máy tính. Nếu bác thấy nhiều thì clear nó đi, nhưng rồi nó lại cache lại thôi.

không cache host yếu, đường truyền kém tốc độ truy cập rùa bò, cache lớn như thế chứng tỏ web bác người dùng truy cập nhiều.
em nghĩ cái này là cache của cái spoiler ấy bác, em forum truyện nên mỗi chương cho vào 1 spoiler nó tại thành 1 cache. Nhưng e ko biết nó có tác dụng gì ấy? mở spoiler nhanh hơn hay là ko phải load lại spoiler? e ko biết nên để hay không mà hình như trước dùng 1.5.5a ko có sao ấy bác, up lên .13 mới thấy.

• Like
Reactions: THB

aviaiva

MasterCorporal
Được Like
276
em nghĩ cái này là cache của cái spoiler ấy bác, em forum truyện nên mỗi chương cho vào 1 spoiler nó tại thành 1 cache. Nhưng e ko biết nó có tác dụng gì ấy? mở spoiler nhanh hơn hay là ko phải load lại spoiler? e ko biết nên để hay không mà hình như trước dùng 1.5.5a ko có sao ấy bác, up lên .13 mới thấy.
spoiler bản chất của nó là css display:none thôi làm sao mà cache được, cache thường thì nó cache ảnh, code css và một vài đoạn code ít thay đổi như đường viền, rồi background ..., cái cache nó thuộc về code rồi, xóa đi thì nó lại cache lại thôi, tốt nhất cứ kệ nó.

nó chỉ ảnh hưởng đến dung lượng lưu trữ, không ảnh hưởng đến tốc độ load trang

Hướng dẫn sử dụng

XenForo 1 XenForo 2
Translate by PVS

Dịch vụ XenForo của VNXF

Mobile/Zalo: 0906081284

Telegram: anhanhxf

Chỉ nhận web nội dung lành mạnh

Nhà Tài Trợ

Mút Xốp Không Gian
Mút Sofa Không Gian
Top Bottom